Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com | Torakhong.org | GameRoom

โดน ธ. กรุงเทพ อายัด เงิน แล้ว กล่าวหาว่า ยักยอกทรัพย์

โดน ธ. กรุงเทพ อายัด เงิน แล้ว กล่าวหาว่า ยักยอกทรัพย์ คราบ
    เรื่องราวเป็นดังนี้คราบ
         วันนั้นผมได้นำเงินไปเข้าตู้ฝากเงินอัตโนมัติ โดยใส่บัตรATM แล้วฝากเงินปกติไม่มีปัญหาอันนั้น ตกเย็น เจ้าหน้าที่ ธนาคาร กรุงเทพ โทรมาบอกว่าโทรมาจากสำนักงานใหญ่ จะขออายัด เงินคุณ จำนวน 8000 บาท ผมก็ถามว่าอายัดทำไม ผมทำไรผิด ทางเขาบอกว่า ก่อนหน้าคุณได้มีคนนำเงินจำนวน 78000 บาทเข้าไปฝากที่ตู้ แล้วตู้มันคืนเงินออกมา 8000 บาท (ประมาณว่าเขากล่าวหาว่าผมได้นำเงิน 8000 บาทไปเข้าบัญชีตัวเอง) ผมก็บอกเขาว่าตอนผมฝากเขาก็ไม่มีเงินจำนวนนั้น แต่ทางเขายืนยันว่าทางผมเป็นคนเอาแล้ว  แล้วจะขออายัดเงินเอาไว้ก่อนเพื่อทำการตรวจสอบ ผมเองก็งง พอถามเขาว่ารู้ได้ไงว่าผมเป็นคนเอา ดูกล้องวงจรปิดเหรอว่าผมเป็นคนเอาไป เขาก็บอกว่าดูจากระบบว่าหลังจากคนที่ทำรายการถัดไปก็เป็นผม งงเลยที่นี่ แต่ก็ไม่เป็นไรเราบริสุทธิ์ ก็ให้เขาตรวจสอบไป ทางผมเองก็ไม่ได้ติดตามอะไรมาก  ผ่านไป 3 วันเขาก็ไม่ได้ติดต่ออันใดกลับมา ผมจริงไปที่ธ.กรุงเทพ เพื่อสอบถามถึงข้อมูลการอายัต เงิน ทางธนาคารบอกได้เพียงต้องรอ ต่อไปถ้าทางสำนักงานใหญ่ตรวจสอบเสร็จแล้วจะติดต่อกลับมาเอง ( ไรมีอย่างงี้ด้วย ) หลังจากนั้นผ่านไป 1 อาทิตย์ เขาก็โทรมาบอกว่าเขาได้ดูกล้องวงจรปิดแล้ว เขาบอกว่าผมเป็นคนเอาไป ผมถามกลับว่าขอผมดูได้ไหม เขาก็บอกว่าดูไม่ได้ดูได้เฉพาะพนักงานแบงค์เท่านั้น ( อ้าวผมเป็นคนถูกกระทำแล้วจะไม่ได้ดูหลักฐานความผิดไรเลยเหรอคราบ ) ผมก็บอกว่าตำรวจสามารถดูได้ไหมเขาก็บอกว่าดูไม่ได้ งงเลยที่นี่ พอคุยไปคุยมา เขาต้องบอกให้ผมรับผิด ว่าผมป็นคนนำเงินไป พอถามถึงหลักฐาน เขาก็บอกเพียงว่า เขาตรวจสอบแล้วว่าเราเป็นคนเอาไป พอผมถามถึงเรื่องใบแจ้งความที่ผู้เสียหายแจ้งเอาไว้มีไหม เขาก็ไม่บอก พอถามถึงว่าขอดูหลักฐานก็ไม่ให้ดู พอถามว่าคุณเอาอะไรเป็นเกณวัดว่าเราเอาไป ไม่ใช่คนฝากมันเอาไปเองแล้วโมเม ว่าคนอื่นเอาไป เขาก็บอกว่าทางนั้นเขาเป็นลูกค้าชั้นดีของทางธนาคาร อ้าวแล้วเราไม่ใช่ลูกค้าเหรอคราบ สรุปทางเขาก็ยืนยันว่าเราผิดและจะเขายิดเงินที่อายัดเอาไว้ แล้วก็วางสายไปเลย งงงงงง พอโทรกลับหมายเลขที่โทรมาก็โทรไม่ได้

ที่เล่ามาทั้งหมด ไม่ได้มีจุดมุ่งหมายเพื่อให้ธนาคารเขาเสียหายแต่อย่างไรแต่ต้องการให้เพื่อนๆๆ ช่วยหน่อยว่าผมจะทำไงดีต่อคราบ แต่ที่ไม่พอใจสุดๆๆ คือ ตัวพนักงานที่โทรมา อยากบอกว่ากวนสุดๆๆ ถามไรก็ไม่ตอบ พอถามถึงเรื่องสำคัญก็หนีไปคุยเรื่องอื่น

เรื่องแรก ผมจำทำไงต่อดีคราบ หรือว่าต้องก้มหน้ายอมรับผิดไป
    เรื่องสอง เขามีสิทธิอายัตเงินเราทันทีโดยที่ไม่ต้องมีใบแจ้งความเลยใช่ไหมคราบ
    เรื่องสาม เขามีสิทธิ ยิดเงินเราทันทีเลยไม่ต้องนำหลักฐานมาให้เราดูเลยเหรอ

เลยอยากจะถามเพื่อนๆๆ ในที่นี่ ช่วยคราบ
    เพื่อเรื่องนี้จะเป็น กรณีศึกษาเพื่อท่านอื่นโดนเหมือนผม

ขอบคุณคราบ

จากคุณ : ไก่วัด - [ 22 พ.ค. 52 01:39:53 ]

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com | Torakhong.org | GameRoom