Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com | Torakhong.org | GameRoom

--------สอบถามการจัดสรรเงินเพื่อการออมและการลงทุนค่ะ--------

สวัสดีค่ะ ปกตินั่งอ่าน แต่วันนี้มีข้อสงสัย
    ขอตั้งกระทู้ขอความรู้จากสมาชิกห้องสินธรด้วยค่ะ

สนใจเรื่องการออมการลงทุนค่ะ

อยากทราบว่าเราจะแบ่งการลงทุนไปทำอะไรได้บ้างคะ ให้เกิดประโยชน์สูงสุดและไม่อันตรายมากนัก

หักค่าใช้จ่ายจำเป็นต่างๆไปแล้ว เหลือเพื่อออมและลงทุนซัก 15000 ค่ะ

ตอนแรกคิดจะแบ่งสัก 10000 ฝากประจำแบบ 24 เดือนไม่เสียภาษี
    แล้วก็ไปเปิดกองทุน SCBSFF (ก็รู้จักจากในห้องนี้แหละค่ะ) แล้วฝากเพิ่มเดือนละ 1000 ขั้นต่ำ
    อาจจะลงอีกสักกองทุนแต่ไม่รู้อะไรดี สัก 1000
    ฝากออมทรพย์พิเศษ เผื่อฉุกเฉินไว้ด้วยค่ะ สัก 3000 (อันนี้เผื่อเอาไปลงทุนค้าขายเล็กน้อยๆได้ด้วยน่ะค่ะ)

ไม่ทราบว่าพอจะแนะนำได้ไหมคะ ว่าที่ว่ามานี่พอจะใช้ได้ไหม ดีไม่ดียังไง แก้ไข้ให้ด้วยนะคะ แล้วควรจะเลือกธนาคารหรือกองทุนไหนยังไงดี

คำถามแบบนี้อาจมีคนถามแล้ว แต่ก็หาไม่ค่อยเจอค่ะ จะเจอเฉพาะเรื่องๆไป ถ้าซ้ำก็ขออภัยนะคะ

ยังไงก็รบกวนแนะนำด้วย ขอบคุณมากค่ะ

^_^

จากคุณ : ลูกพ่อหลานปู่ - [ 24 พ.ค. 52 10:17:11 ]

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com | Torakhong.org | GameRoom