Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com | Torakhong.org | GameRoom

ประโยคที่มักพบในสินธร

ผมเพิ่งจะได้เข้ามาอ่านห้องสินธรก็เมื่อไม่นานมานี้ ทั้งที่ผมทำงานอยู่กับการเทรดหุ้นเพราะปกติเวลาเข้าพันทิปก็จะหาอะไรบันเทิงใจอ่านเสียมากกว่า
    แต่ช่วงหลังเห็นน้องๆชอบมาอ่านกัน เลยเอาด้วยซะหน่อย หลังจากที่ผมอ่านกระทู้ผ่านตาหลายๆกระทู้มักจะพบคำพูดแบบนี้บ่อยมากเช่น
    1. สงสัยว่าจะเป็นเจ้าหลอก
    2. นักวิเคราะห์ของโบร้กนู้นนี้หลอกรายย่อยเพื่อออกของ
    3. พอร์ตโบร้กเอาเปรียบรายย่อย (อันนี้เกี่ยวข้องกับผมโดยตรง 55)
    4. จะซื้อหุ้นตัวโน้นนี้ดีมั้ย
    5. ทำไมลงมากจัง ขายก่อนดีมั้ย
    6. ซื้อไม่ทัน หรือ ขายหมูอีกแล้ว
    7. วันนี้หุ้นตัวโน้นนี้จะไปไหน
    ฯลฯ อีกมากมาย

เลยอยากจะตั้งข้อสังเกตว่า ก่อนการซื้อขายเนี่ย คุณรู้ตัวหรือเปล่าว่ากำลังจะทำอะไรอยู่ คุณได้ทำการบ้านมาดีแค่ไหน วางระบบการเข้า การเทคโพรฟิต การคัทลอสยังไง ทั้งหมดนี้ consistence มั้ย และที่สำคัญที่สุดที่คนมักจะลืมคือ ซื้อเท่าไหร่ดี(เมื่อเทียบกับ budget ของคุณเอง) แล้วถ้าเสียหายมากที่สุดคุณยังจะรอดอยู่มั้ย

ผมแค่อยากเสนอแนะว่าแทนที่จะมีอคติกับสิ่งโน้นสิ่งนี้ว่าไม่แฟร์กับคุณ ผมคิดว่าคุณเอาเวลาไปทุ่มเทกับความรู้ที่เป็นรากฐานสำคัญจะดีกว่า เมื่อคุณรู้เกมคุณก็จะเทรดได้อย่างปลอดภัยมากขึ้น

คุณบอกว่าเจ้าปั่น เจ้าทุบ ถ้าคุณไม่ชอบคุณก็อย่าเล่นครับ (รู้อยู่แล้วว่าเสียเปรียบจะไปเทรดทำไมครับ) ไปเล่นหุ้นที่ปั่นหรือทุบลำบากๆ หรือรู้อยู่แล้วว่าบทวิเคราะห์เชื่อถือ 100% ไม่ได้ ก็อย่าไปปักใจเชื่อแล้วมาบ่นทีหลัง (ถ้านักวิเคราะห์ทายแม่นตลอดก็ไม่ต้องมาทำงานงกๆแล้วครับ trade for living อยู่บ้านดีกว่า) ฯลฯ

เอาหละวกกลับมาเรื่องเดิม พอร์ตโบร้ก ช่วงนี้กระแสกำลังแรง อย่างที่เคยบอกไปแล้วว่าเราปั่นหุ้นไม่ได้ เพราะเราถูกจับตาตลอดเวลาขนาดเคาะมากหน่อยยังโดน กลต ถามมาเลย พวกที่ปั่นๆกันเนี่ยบอกได้เลยว่าเป็นมาร์เก็ทติ้งของเสี่ยๆทั้งหลายแหล่นั่นแหละ ไปตาม track กันเอา(ถ้าทำได้) แผนกที่เทรดพอร์ตบริษัททำไม่ได้หรอกครับ ขืนทำไปโดนยึดไลเซนต์ไม่ต้องทำมาหากินกันแล้วชาตินี้แถมติดคุกอีก
    ค่าคอมที่บอกไม่เสียเนี่ยคือแผนกไม่ได้เสียให้กับบริษัท แต่บริษัทเสียให้ ตลท อยู่ดี เคาะซ้ายเคาะขวากินช่องสองช่องเราไม่เล่นหรอกครับ ได้ทีไม่กี่ตังค์พาลจะไม่ถึงเป้าของเจ้านายเอา ส่วนข้อมูลลูกค้าเนี่ยจะไปมีได้ยังไงคิดเองเออเองกันเข้าไปครับ chinese wall มันมีอยู่จริงนะครับ(จริงๆก็อยากรู้เหมือนกันแหละ แต่ไม่เคยได้รู้เลย55) คนที่เขียนเรื่องนี้ก็ไม่ได้เคยทำงานนี้มาก่อนฟังมานิดหน่อยก็คิดเป็นตุเป็นตะแล้วก็มานั่งเทียนเขียนออกมา (ถ้าเคยทำงานนี้จริงจะรู้ว่าเราทำงานกันหนักมากถึงเทรดได้กำไร แถมบางปีก็ขาดทุนด้วย ไม่เชื่อไปดูงบการเงินได้เลย เพราะถ้ากำไรตลอดจะมีโบร้กเจ๊งมั้ยเนี่ย)

ลองคิดดูนะครับว่าทำไมถึงแพ้ ถ้าคุณซื้อขายด้วยความระมัดระวังเหมือนกับที่คุณทำงานประจำของคุณ เหมือนกับที่คุณใช้ชีวิต หรือประกอบธุรกิจส่วนตัว มองผลตอบแทนที่คาดเปรียบเทียบกับความเสี่ยงในการเข่้าออกแต่ละครั้ง ตระหนักถึงความเสียหายมากที่สุดที่รับได้ตลอดเวลา ผมคิดว่าโอกาสที่จะชนะก็จะมีมากขึ้นครับ หนังสือ text book ดีๆมีมากมาย ลองไปหาอ่านกันดูครับ ขอให้ประสบความสำเร็จครับ

แก้ไขเมื่อ 26 พ.ค. 52 23:03:07

จากคุณ : Inori - [ 26 พ.ค. 52 22:58:40 ]

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com | Torakhong.org | GameRoom