Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com | Torakhong.org | GameRoom

Bearish Divergence = สัญญาณการจบรอบ แล้วควรขายตรงไหน ?

คงเห็นสัญญาณเตือนเรื่อง Bearish Divergence กันมาหลายวันแล้วในหุ้นขนาดใหญ่ หลาย ๆตัว  แต่ทำไม มันไม่ยอมลงสักทีล่ะ  สงสัยกันใช่ไหม ???
    สัญญาณ divergence เป็นสัญญาณเตือนการขัดแย้งระหว่าง ราคา กับ indicators ซึ่งจะเตือนว่า มันจะเกิด reversal ของ price ไปตามทิศของ Indicator ที่ขัดแย้งเสมอ อย่างน้อยก็ต้องเปลี่ยนทิศสักระยะหนึ่งเพื่อลดภาวะ divergence นั้นๆ  แล้วอาจกลับสู่สภาวะปกติ เพื่อไปตาม trend เดิมต่อไป  หรือเปลี่ยน trend ไปเลยก็ไม่แน่ ....
       แต่....หลังจากเกิด Divergence แล้วระยะหนึ่ง แต่ราคาหุ้นยังไม่ลงมาเราควรทำอย่างไร   ผมมีคำแนะนำ ง่ายๆดังนี้ แล้วแต่ว่าท่านจะพิจารณาเอาเองนะครับ
    1. คนที่คิดจะเข้าซื้อหุ้น ช่วงที่เกิดสัญญาณเตือน Divergence แล้วนั้น ต้องมองเล่นสั้นๆเท่านั้น ช่วงนี้ตลาดจะมี volatility สูงแกว่งขึ้นลงแรงมี gap ให้เล่น high risk high return เหมาะสมหรับมืออาชีพ ที่มีวินัย รู้จักหลบหลีกและหนีเป็น ผิดทางเมื่อไหร่ก็เผ่น  โอกาสติดหุ้นยาก....  ซึ่งมือใหม่หัดขับไม่ควรเสี่ยงเดี๋ยวศพไม่สวย เพราะหลบหลีกไม่ชำนาญ cut loss ไม่เป็น เดี๋ยวจะเป็นชาวดอย  (  ผมไม่ได้บอกว่าเป็น set นะครับ ผมให้มุมมองสำหรับใช้กับหุ้นทุกตัว ในช่วงเวลาต่างๆที่เกิด divergence นี้ )
    2. Divergence เป็นสัญญาณเตือน แต่จุดขาย คือ จุดที่ราคาหลุด trend line ลงมา ก็ลองลากกันดู แล้วแต่หุ้นแต่ละตัว trend line support ก็ของแต่ละตัว  หลุดเมื่อไหร่ ก็เลิก ครับ  นั่นแหละสัญญาณขายตัวจริงเสียงจริงจะมาแล้วครับ  ................. ขอให้โชคดีมีกำไรนะครับ

จากคุณ : kitty63 - [ 9 มิ.ย. 52 14:08:14 ]

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com | Torakhong.org | GameRoom