Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com | Torakhong.org | GameRoom

รบกวนขอความรู้ทางเทคนิคครับ

1. เราจะทราบได้อย่างไรครับว่า เส้นแนวรับ แนวต้านไหน เป็นเส้นที่สำคัญ หรือเป็นแนวรับแนวต้านใหญ่ครับ เช่น เส้นลากเทรนด์ไลน์ขาขึ้น ขาลง เส้นจากฟิโบนันซี่ ไฮเดิม โลเดิม เส้นmoving average เส้นขอบบนBollingerBand เส้นค่ากลางBollinger เส้นขอบล่างBollinger

คือผมเข้าใจว่าเส้นพวกนี้ทำหน้าที่เป็นแนวรับ แนวต้านได้หมด แต่ไม่ทราบว่าเราดูยังไงว่ามันสำคัญ หรือ ใหญ่ ขนาดไหนครับ

2. เกี่ยวเนื่องจากข้อ 1. นะครับ เวลาฟังวิทยุที่นักวิเคราะห์เค้าพูดว่า ที่ใกล้ ๆ ราคานี้ จะมีแนวต้านเล็ก ๆ ที่ราคาxxxก่อน ถ้าผ่านได้จะมีแนวต้านใหญ่ที่ราคาyyy อยากทราบว่าส่วนมากนักวิเคราะห์เค้าดูจากอะไรครับ ที่เป็นแนวต้านเล็ก ๆ หรือแนวต้านใหญ่ ที่เค้าดูหุ้นให้ตอนออกอากาศน่ะครับ หรือว่าไม่แน่นอน แล้วแต่นักวิเคราะห์แต่ละท่านครับ

3. อยากทราบเกี่ยวกับmoving average ครับ ควรใช้แบบไหนครับ เห็นบางท่านใช้ sma บางท่านก็ใช้ ema หรือwmaก็มี ส่วนมากใช้แบบไหนเหรอครับ

4. เห็นหลาย ๆ ท่านในนี้ ใช้ macd convergence/divergence (มีฮิสโตแกรม) ทำไมถึงไม่ใช้ macd oscillator(เอาฮิสโตแกรมมาทำเป็นเส้น)ครับ ผมว่าดูง่ายกว่าเป็นฮิสโตแกรม หรือว่าเส้น macd กับ signal บ่งบอกอะไรอีกเหรอครับผมนึกว่าใช้ดูแค่ผลต่าง(ซึ่งก็คือฮิสโตแกรม)อย่างเดียวซะอีก

คำถามอาจจะเยิ่นเย้อไปหน่อยต้องขออภัยด้วยนะครับ และขอขอบคุณทุกท่านที่เข้ามาตอบครับ

จากคุณ : Alright - [ 19 มิ.ย. 52 19:30:12 ]

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com | Torakhong.org | GameRoom