Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com | Torakhong.org | GameRoom

จะออมเงินให้ลูกเดือนละ 8000 แบบไหนดีคะ

เรากับแฟนทำงานทั้งคู่ค่ะ เราจะมีเงินเก็บให้ลูกเดือนละ 8000 (ไม่รวมกับเงินเก็บที่เป็นบัญชีเราและบัญชีแฟนค่ะ)
    ตอนนี้บัญชีที่เปิดเป็นออมทรัพย์ธรรมดา (ไม่มี ATM ) เพราะคิดว่าจะไม่ถอนค่ะ ยังไงก็ไม่ถอน เอาไว้ให้แกตอนโตว่างั้นเหอะ

- เรามีซื้อ LTF, RMF (กองทุนหุ้น) ไว้แล้ว 2 ปีค่ะ ที่ซื้อเพราะคิดว่า ลงทุนระยะยาวยังไงก็น่าจะดี ถึงแม้ว่าตอนนี้ค่า NAV ลดลงครึ่งหนึ่งของที่ซื้อก็ตาม แต่คิดว่ายังไงผ่านไปอีก 20 ปีมันก็ต้องสูงขึ้นล่ะ ( อันนี้เป็นความคิดที่ถูกไหมคะ เราอ่านจากหนังสือสรุปได้ใจความแบบนี้ค่ะ คือเรากะว่าลง RMF ในหุ้นเพราะยังไงระยะยาวหุ้นจะให้ผลตอบแทนที่ดีที่สุด ยังไงก็กะว่าเป็นเงินก้อนให้ลูกตอนโต เลยตัดสินใจลงในกองทุนหุ้นค่ะ ) แต่เคยมีคุยๆกับพี่ๆบางคนเค้าก็บอกว่าทำไมเราไปซื้อ RMF ล่ะ มันย๊าวยาว อีกตั้งนานแน่ะ เงินจมหมด แต่เราก็มีคำตอบให้ตัวเองว่า เราซื้อเพราะเราว่าดีกว่าจะเอาเงินฝากไปฝากให้ออมทรัพย์ที่ไม่คิดว่าจะถอน แล้วอีกอย่างก็ลดภาษีได้ด้วย กลัวว่าสิ่งที่ตัวเองเข้าใจจะเข้าใจผิดค่ะ รบกวนช่วยให้ความรู้ด้วยค่ะ

- เงินที่ตอนนี้ฝากให้ลูกทุกเดือน ล่าสุดเราไปที่ธ. เค้าแนะนำว่าให้ฝากแบบเอาประกันจะดีกว่าค่ะ เราอ่านแล้วก็น่าสน
      คือฝากทุกปีๆละ 26xxx บาท ฝากทั้งหมด 8 ปีจะได้ประกันชีวิตในตัวภายในวงเงิน 100000 บาท  
      ได้ดอกคืนทุกปี  ( % คิดจากยอดความคุ้มครองค่ะ)
      ปีแรก-ปีที่5  = 4% x 5 ปี
       ปีที่ 6-10 = 5% x 5 ปี
       ปีที่ 11-15 = 6% x 5 ปี
       ปีที่ 16 ได้ เงินต้นคืนพร้อมดอกอีก 10% ค่ะ

พอเราอ่านแล้วก็น่าสน ดีกว่าฝากในออมทรัพย์ที่เปิดเพราะได้ประกันคุ้มครองด้วย  แต่กำลังลังเลว่า แล้วแบบนี้ต้องพิจารณาอะไรบ้างคะในการเลือก ถ้าเราเลือกที่เป็นการซื้อประกันแบบนี้คิดว่าซื้อกับธ.จะดีหรือซื้อกับบ.ประกันดีกว่าคะ ( เราลองเทียบแล้วพบว่าที่ธ.เสนอจะจ่ายเบี้ยสูงกว่าค่ะ )

หรือเราจะเอาเงินไปลงในตลาดตราสารเงินแทนจะดีกว่า
    ( เรากะฝากเงินให้ลูกโดยไม่ถอนอยู่แล้วค่ะ คิดว่าเป็นระยะยาวด้วยค่ะ ส่วน RMF เราก็มีซื้อไว้แต่ก็ไม่เกินจำนวนเงินที่ลดหย่อนภาษีได้ค่ะ )

รบกวนเพื่อนๆพี่ๆช่วยแนะนำด้วยค่ะ ขอบคุณทุกๆคำแนะนำค่ะ

จากคุณ : vilailuk_j - [ 6 ก.ค. 52 18:58:35 ]

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com | Torakhong.org | GameRoom