Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com  

สอนวิธีหาค่า IRR สำหรับใช้ดูผลตอบแทนของโปรแกรมประกันชีวิตต่างๆครับ vote  

ส่วนใหญ่เวลามีคนมาเสนอขายประกันชีวิต บอกว่าฝากแล้วคุ้มกว่าฝากแบงค์ แถมยังได้รับความคุ้มครองชีวิตด้วย  คุณเคยอยากรู้ไหมว่ามันคุ้มกว่าจริงๆไหม   พนักงานขายประกันจะแสดงตัวเลขว่าผลตอบแทนเป็น 150% 200% ซึ่งคุณเชื่อไหม  ถ้าไม่เชื่อเราต้องพิสูจน์ครับ

เราสามารถลองคำนวณดูผลตอบแทนด้วยตนเองด้วยวิธีง่ายๆได้ครับ

การดูผลตอบแทนวิธีหนึ่งที่ดีคือการหาค่า IRR (Internal Rate of Return for a series of cash flows)   ซึ่งจริงๆถ้าใช้เครื่องคิดเลข finance เป็นก็สามารถกดหาออกมาได้  แต่วันนี้ผมจะสอนการหา IRR จากการใช้ โปรแกรม excel นะครับ

จากคุณ : g2001
เขียนเมื่อ : 17 ก.ค. 52 17:24:37

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com