Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com  

บทฝึกวิเคราะห์ตลาดเมื่อวานนี้ครับ  

สำหรับตลาดหุ้นไทย เมื่อวานนี้ (24/7/52) ก็เป็นไปตามความคาดหมาย ครับ ก็คือ นักลงทุนรายย่อย ไม่กล้า เข้าเพราะลังเล กับตลาดอยู่ ว่าจะไปทิศทางใด กลัวว่า จะมี  big surprise   ในตอนก่อนปิดตลาด แต่ก็เป็น บิกส์ เซอร์ไพรซ์ จริงๆ ครับ ก็คือ พี่กองกับพี่หรั่งเก็บของสบาย

โดยเฉพาะพี่กองตัวแสบ หลังจากที่ทำให้เม่ากลัวได้ก็บรรลุจุดประสงค์  เก็บของที่รายย่อยกลัวแล้วปล่อยทิ้ง รวมทั้ง ฝรั่ง ก็ไม่สนใจใคร เก็บอย่างเดียว ใครทิ้งมา กรูเก็บหมด

เพราะแนวโน้มใหญ่ ตลาดยังเป็นขาขึ้น แล้วพี่หรั่งก็ลงทุนยาว หากมีความมั่นใจในการตัดสินใจลงทุนแล้ว ก็ไม่ควรตกใจ ควรรอได้ 2-3 เดือนอย่างต่ำ แล้วมันจะเห็นผลของการรอคอย

หุ้นไทยขึ้นมาตั้งแต่ 380 -400 ก็ขึ้นมาเรื่อยๆ สูงสุดก็ที่ ประมาณ 638 แล้วก็มีการปรับฐานอยู่ช่วงหนึ่ง ปรับกันไปปรับกันมา บางคนว่าจะกลับไปที่ 540 -550 บางคนก็ว่า 560-570 ก็คิดวิเคราะห์กันไปครับ นักวิเคราะห์ทั้งหลาย

สำหรับผมตอนนี้ คิดว่าปรับฐานเรียบร้อยแล้วครับ  ฐานใหม่จะอยู่ที่ 595 – 605 ไม่น่าต่ำกว่านี้แล้วครับ เพราะตอนนี้ดูจากปริมาณการซื้อขายแล้วหุ้น น่าจะกระจายแล้วครับ สำหรับสัปดาห์หน้า เซท น่าจะขึ้นไปได้เรื่อยๆ ครับอาจมีการย่อตัวบ้าง แต่โดยส่วนใหญ่แล้ว แนวโน้มยังบวกครับ หลังจากที่รายย่อยเริ่มรู้สึกตัว แล้วเข้ามาเก็บเหมือนเดิม คือเก็บของที่แพงขึ้นกว่าเดิมหลังจาก ที่ปล่อยหมู หรืออะไรก็ช่าง ตอนนี้ หมูก็ขึ้นราคามาอีก ต้องไปซื้อจากพี่หรั่งหรือพี่กอง
ทำให้ตลาดยังคงไปได้ รอบนี้ 650-680 ครับ

สังเกตุได้ว่าตอนนี้เศรษฐกิจรอบโลกกำลังฟื้นตัวครับ มันจะแย่อยู่ได้นานเท่าไร เป็นจิดวิทยาครับ คนมันต้องกินต้องใช้ทุกวัน เศรษฐกิจน่าจะผ่านจุดต่ำสุดมาแล้ว สินค้าต่างๆเริ่มเห็นตัวเลขการส่งออกมากขึ้น จีนจะเป็นผู้นำ ในการลาก เศรษฐกิจรอบนี้ครับ แล้วมันจะดีขึ้นเรื่อยๆ หากท่านเป็นนักลงทุนแล้ว คิดว่า ลงทุนระยะยาวหรือระยะกลาง ก็มั่นใจได้ครับ

Net Buy/Sell (As of 24 Jul 09)  
Investor Type  Buy (M)  %  Sell (M) % Net (M)
Local Institutions 3,585.81  19.87%  3,222.04  17.86%  363.77 M

Foreign Institutions 3,511.17  19.46%  2,769.25  15.35%  741.92 M

Retail Investors 10,947.54  60.67%  12,053.22  66.80%  -1,105.69 M

ปล.  เป็นความคิดเห็นส่วนตัว และเป็นการฝึกวิเคราะห์ ส่วนตัว เพื่อที่จะเอาชนะตลาดในอนาคต ของผม  ไม่ใช่การชี้นำ
โปรดใช้วิจารณญาณ ในการตัดสินใจของท่านเองครับ
ขอบคุณครับ
อ้อ อีกนิดนึง  หากมีกิฟ เก่าๆ เหลือๆ และท่านคิดว่าผมวิเคราะห์พอเข้าท่าบ้าง  ขอกิฟเป็นกำลังใจหน่อยครับ
แฮๆๆ ใกล้สิ้นเดือน แล้วครับ

จากคุณ : ahcmos
เขียนเมื่อ : 25 ก.ค. 52 10:41:25

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com