Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com  

กู้เงินซื้อที่ดินพร้อมสร้างห้องให้เช่า  

พอดีมีที่ดินทำเลดี 1 ไร่มาบอกขายให้  เลยคิดว่าจะลงทุนโดยการแบ่งเป็น 4 ส่วน (เหมือนทำเกษตรสวนผสมเลย  ฮิฮิ) ดังนี้
ส่วนที่ 1. ด้านหลังให้คนรู้จักเปิดอู่รับซ่อมเครื่องยนต์ (ไม่ทำสีนะ  ทำแต่เครื่อง)  
ส่วนที่ 2+3 ด้านหน้าถึงด้านหลัง  เอาไว้ทำห้องให้เช่า ลองดูสัก 5-10ห้องก่อน  ดูผลก่อน  หากดีจะทำเพิ่ม
ส่วนที่ 4 เอาไว้ปลูกบ้านเราเอง  แต่ตอนนี้อาจปลูกเป็นร้านเล็กๆให้คนในบ้านไว้ขายของเองไปก่อน  เพราะไม่สะดวกที่จะย้ายบ้านตอนนี้

แต่เรื่องคือเรามีเงินสดอยู่น้อย  ที่ดินเค้าขาย 3 ล้าน+ค่าทำห้องให้เช่าอีก สัก 4-5 แสน + ถมดิน และอื่นๆอีก รวมแล้วก็ประมาณ 4 ล้านได้    ไม่ทราบว่าจะสามารถกู้แบบไหน  ที่ไหน Bankไหน ได้บ้าง  ขอคำแนะนำมากๆเลยค่ะ  เพราะไม่เคยกู้มาก่อนเลย  ตอนนี้ก็เข้า Web หาข้อมูลอยู่บ้างแต่ยังไม่ตรงเลยค่ะ  เลยมาขอรบกวนผู้มีประสบการณ์ในห้องสินธรนิสนึงนะคะ
ตอนนี้ก็เกริ่นๆกับน้องว่าจะขอให้เป็นผู้กู้ร่วม  เงินเดือนคงที่รวมกันก็ประมาณ 8-9 หมื่น+รายได้อื่นอีกไม่เกินหมื่น  

เรา : มีภาระส่งเสียบุตร 2 คน ชั้นประถม3-4 รร.เอกชนทั่วไป (แต่ status เป็นน.ส) ทางแบงค์จะเอาส่วนนี้มาคิดด้วยหรือไม่  หากรู้ว่าไม่โสดหรือเราไม่ต้องบอกดีคะ ส่วนบ้านรถไม่ต้องผ่อน  เครดิตทางการเงินดี  ประวัติดี ไม่มีหนี้ ช่วงที่เป็นหนี้ก็จ่ายตรง
น้องสาว :  ผ่อนรถมือสองอยู่คันเดียว  แต่ก็จะหมดแล้ว  บ้านไม่ต้องผ่อน ยังไม่มีครอบครัว เครดิตทางการเงินดี  ประวัติดี ไม่มีหนี้ จ่ายตรง

หากคิดคร่าวๆแล้ว  รายได้ที่จะเก็บได้ต่อเดือนในกรณีที่ฝันข้างบนเป็นจริงก็ประมาณ ไม่ต่ำกว่า 1 หมื่นบาท  

เราจะสามารถทำอย่างไรเพื่อให้ Bank ปล่อยกู้ได้บ้างคะ  แบบว่าอยากได้จริงๆ  หากทำแผนธุรกิจจะมีสิทธิหรือไม่คะ การกู้แต่ละ Bank/แบบมีข้อจำกัดอะไรบ้าง  เข้าใจว่าต้องเป็นการกู้เพื่อธุรกิจใช่มั๊ยคะ  หรือว่าทำเป็นแบบสร้างบ้านได้ (เพราะเราก็ทำร้านของเราเองตามข้างบนด้วยเหมือนกัน)  ใครพอแนะนำได้ช่วยทีนะคะ ถือเป็นการลงทุนให้เจ้าลิง 2 ตัวตามข้างบนน่ะค่ะ Please.........

แก้ไขเมื่อ 26 ก.ค. 52 00:33:13

จากคุณ : ช่อชะมวง
เขียนเมื่อ : 26 ก.ค. 52 00:30:36

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com