Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com  

ขอความเห็นแบบจริงจัง !!! ถ้ามีเงิน 3 ล้าน จะเอาไปซื้อหุ้นกู้ หรือ ซื้อคอนโด (แบบจ่ายสด) ดี ???  

รบกวนพี่ ๆ น้อง ๆ เพื่อน ๆ หน่อยนะคะ

คือตอนนี้กำลังจะซื้อคอนโด ราคา ประมาณ 3 ล้าน ตอนนี้ที่คิดออก มีสองทางเลือก

1. เอาเงินไปซื้อหุ้นกู้ ได้ดอกเบี้ย 5.5 จ่ายดอกราย 3 เดือน ครบกำหนด 3 ปี แล้วไปกู้ธนาคารซื้อคอนโด เสียดอกเบี้ยเฉลี่ย 3.5 ต่อปี  ก็น่าจะได้ส่วนต่างดอกเบี้ยประมาณร้อยละ 2 (จริง ๆ อาจจะมากกว่านิดหน่อย เพราะผ่อนแบงค์เป็นแบบลดต้นลดดอก)  จุดนี้เราเข้าใจถูกมั้ยคะ

2. เอาเงินไปโปะซื้อคอนโดให้หมดไปเลย ไม่ต้องกู้ ไม่ต้องเสียดอก ไม่ได้อะไร ไม่ต้องเครียด

ทางไหนดีคะ

คือจริง ๆ อยากเลือก 1 แต่ก็ไม่รู้ว่าเราเข้าใจอะไรผิดรึเปล่า รับความเสี่ยงไม่ได้มาก เพราะ 3 ล้านก็แทบจะหมดตัวค่ะ มีการลงทุนอื่นที่ ความเสี่ยงน้อย ๆ หน่อยอีกมั้ยคะ

แล้ว หุ้นกู้ประเภทไม่ด้อยสิทธิ์ จัดเกรดได้ BBB+ นี่จะมีความเสี่ยงอย่างไรบ้างคะ

ขอบคุณล่วงหน้าสำหรับทุกความเห็นค่ะ

ปล. ถ้าไม่มี 3 ล้านก้อนนี้ รายได้ปัจจุบันก็ยังผ่อนคอนโดได้ แต่จะ fit เลย ไม่ค่อยเหลือไปทำอะไรอย่างอื่น

จากคุณ : โคแนนจัง
เขียนเมื่อ : 31 ก.ค. 52 09:48:54

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com