Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com  

*** จากเจ็กโบ้ขายปลาทูนึ่งตามตลาดนัด มาเป็น ผู้นำเข้าปลาทูแช่แข็ง *** (5 ตอนรวด)  

ตอนที่ 1 เริ่มต้นสู่อาชีพใหม่ (โอกาสในวิกฤต)
สภาวะการณ์
ผมเป็นนักธุรกิจ ยามขาลง ผมเตรียมข้างในบ้านให้เรียบร้อยปัดกวาด ไปหาลูกค้าบอกว่าไม่ซื้อไม่เป็นไร แนะนำ
ตนเอง Push Image ว่างมากก็ส่งเซลส์ ไปอาบอบนวด ร้านตัดผม นวดแผนโบราน กำชับว่า ต้องแจกนามบัตร
คุยว่าเราขายอะไร ให้ พนักงานบริการฟังกลับมาเขียน Report ด้วย ส่วนการเข้าไปเจาะแจะ ลูกค้า โดยใช้ พริตตี้
นำหน้าก็เข้าท่า แต่ให้ เจ๋ง ต้องเอาน้อง โคโยตี้ ไปด้วย จะwork กว่า

ส่วนพี่น้องรากหญ้า จำไว้เลย สามัคคี คือ พลัง ทำชุมชนท่านให้เข้มแข็ง รวมกลุ่มเกษตรกร ให้ได้ พืชผล
การเกษตร ไม่ต้องขายให้พ่อค้าคนกลาง สืบหา ผู้นำกลุ่มออกทำตลาดเองเลย ครับ ใครปลูกข้าว เอาข้าวใส่ ถุงขาย
ไดเร็คเซลส์ ขายเมืองไทยไม่พอส่งขายเมืองนอกซะเลย

ทำไมต้องปลาทูนึ่ง
ขออารัมภบทนิดนึงครับ สูตรนี้เป็นสูตรฤาษีบอกมาเข้าฝันนะครับ ปลาทูนึ่งของผม สมเด็จพระบรมฯ ให้พ่อครัว
มาซื้อเข้าวังทุกวันศุกร์ และผมส่งออกไปอังกฤษ ทุกเย็นวันจันทร์ โดยมีผู้ติดต่อส่งออกคือ คุณแม่ของ สส สุชาติ
บรรดาศักดิ์ ใครเป็นคนปากเกร็ด คงเคยเห็นในตลาดบ่าย นึ่งสดๆที่แผงทุกวัน ปลานิ่มและจืดแช่ตู้เย็น ออกมา
ทอดนิ่มเหมือนเดิมตอนนี้ไม่ได้ทำแล้ว เลิกมาตั้งแต่ปี 2542

เรื่องมันมีอยู่ว่า เศรษฐกิจตกต่ำ ช่วงปี 40 ผมประสบปัญหาทางธุรกิจ หมดตัว หลายสิบล้าน ขายทุกอย่างที่ขวาง
หน้าจ่ายค่าแรงคนงานและค่าหนี้สินต่างๆ ไปหมดจนเหลือเงินติดตัวมา 6 หมื่นบาท กินๆนอนๆ 6 เดือน เหลือเงิน
ก้อนสุดท้ายติดตัว 700 บาท ก็อธิษฐานแบบอิสลามของผม ว่าให้เกิดปัญญาว่าจะจัดการอย่างไรกับชีวิต และแล้ว
คืนนั้นผมก็ฝัน ว่าในดินแดนทะเลทรายแห่งหนึ่ง มีสุเหร่า เก่าแก่โบรานมาก ประตูใหญ่ สองบานเปิดออก มี ฤาษี
หรือ โตะเยาะห์ นุ่งขาวห่มขาวออกมา แล้ว สลามฯบอกว่าอยากทานปลาทูนึ่ง ในฝันผมก็เอาปลาทูนึ่ง ให้ท่านกิน
แล้วตกใจตื่น ตอนเช้ามืด

พอตกใจตื่น ก็ คิดได้ว่าไม่มีปลาทูนึ่ง ที่ทำโดยอิสลามแม้แต่คนเดียว ผมขอออกตัวว่า ผมเป็นคนชอบกินปลาทู
ทอด แต่ ทำไม่เป็น นึ่งไม่เป็น ทำอย่างไรหว่า ที่จะทำให้ได้ แต่ไม่เป็นไร ปัญหาไม่ใช่อุปสรรค สำหรับผม
ไม่รอช้ารีบขับรถตะบึงไปมหาชัยทันที ซื้อปลาทูสด มา 1 เปียะเท่ากับ 40 กิโล เป็นจำนวนเงินค่าปลา 480 บาท ค่า
น้ำมันรถไม่ต้องเสียเพราะเติมไว้เต็ม มาถึงจัดการ แคะไส้ปลาออก นึ่งทันที ผลปรากฏว่าปลาทูไส้แตกหมดเลย ทำ
ไงดีหว่าทุนหายกำไรหด ไม่เป็นไรยิ้มสู้ เอาออกมาขายทั้งแตกๆถุกๆเพื่อเอาทุนคืน พูดความจริงกับลูกค้าว่าเราทำ
ไม่เป็น ขายได้แหะ โชคช่วยได้เงินมา 600 บาทแหะ ได้กำไรอีก กำลังใจมาโขเลย

สูตรการนึ่งปลาทู
วันรุ่งขึ้นเอาใหม่ ไปใหม่ คราวนี้ไม่บุ่มบ่ามซื้อ ไปโรงนึ่งปลาทูก่อนเลย ที่ท่าฉลอม ไปหาเจ้าของโรงปลาทู อาซิ่ม
แก่ๆ บอกเค้าตามตรงว่าเราตกงาน อยากได้อะไรมาประกอบอาชีพ อาซิ่ม งกอีกแนะ อาซิ่มบอกว่า อาชีพนี้ไม่มี
ใครให้ง่ายๆ ผมก็อ้อนวอนอีก แกคงทนรำคาญผมไม่ไหว เลยบอกว่า ลื้อ ไปดูเอาละกัน ผมรีบขอบใจ อาซิ่มทันที
รีบเข้าไปในโรงนึ่ง ทันที เอาปากกา กระดาษ พอดี ตอนนั้นผมใช้ คาสิโอ มี สต้อป ว้อช ด้วย เข้าไปจด ไปวาดรูป
ไปดูวิธี เอานาฬิกาจับเวลาดูด้วย แล้วก็ จดๆๆๆๆๆๆ ก่อนกลับไม่วาย ขอบคุณพร้อมซื้อปลาทูติดมือ มา 10 เข่ง
รีบไปสะพานปลาทันที ซื้อปลาเหมือนเดิมอีก รีบบึ่งกลับมานึ่งปรากฏว่า แตกอีก ครานี้แตกอีกประมาน 80% ยิ้ม
ไว้นายจิม สู้ๆๆ ออกขายตลาดอีก คราวนี้ ได้ ตังค์มา 730 บาท มากกว่าเมื่อวานวุ๊ยพยายามเข้านายจิม (ผมชอบพูด
กับตนเองเสมอ)

วันรุ่งขึ้นไปใหม่อีกโรงปลาทูนั่นแหละ คราวนี้ดูให้ละเอียด ต้องมีอะไรพลาดแน่ๆ และแล้วก็เจอ อ้อ อย่างนี้นี่เอง
เค้าไม่ใช้ปลาสด แต่เค้าใช้ปลาแช่แข็ง ได้ทีละ ถามอาซิ่ม ว่าซื้อปลาที่ไหน ก็ได้คำตอบว่า ลื้อก็ซื้อตามห้องเย็นสิ
แล้วห้องเย็นอยู่ไหนละ ซิ่ม อาซิ่มตอบว่า อยู่ที่อั้วไง ลื้อนี่จริงๆเลย อั้วขายปลาฟรีซ ด้วย

ผมก็เลยซื้อปลาแกมา 2 แพค /20 /40 โล เป็นเงิน 530 บาท แพงกว่าหน่อย ไม่เป็นไรนะ กลับมานึ่งๆๆๆ ได้ผลแหะ
ครานี้ปริมาณการแตก 50/50 อิอิ ใจชื้น ออกขายตลาดอีก ครานี้ ขายโอเคเลย ได้เงิน มาทั้งหมด 850 บาท โอ้โห
เกือบเท่าตัวแนะ ผมลองอย่างงี้อยู่ 7 วัน ลองผิดลองถูก บันทึกการทดลองเหมือนในห้องแลบเลย จดๆๆ จับเวลา
ตวงส่วนผสม ครบ 7 วัน ปลาทูทั้งหมดไม่แตกเลย ดีใจจริงขายได้ 1100 กำไร 100%

ส่วนสูตร อิอิ ให้ง่ายๆได้ไง จริงมั้ยเพื่อนๆ รอตอบในตอนต่อไป วันนี้ใช้ โควตาครบ 3 แล้ว หมดไปกะตาย่านมัน
แต่ก่อนจบ ..ขอให้อ่านลึกๆมันมีวิธีคิด นำไปApply กับการประกอบธุรกิจหรือแนวคิดใหม่ในการจุดประกาย
ทำให้เรามีกำลังสู้ในภาวะเศรษฐกิจแบบนี้

ไม่ใช่เล่นตัวนะครับ จริงๆมันเป็นจิตวิทยาอย่างหนึ่ง และอีกอย่าง ถ้าผมตอบบอกสูตรขั้นตอนมันเยอะพอควร
เดี๋ยวมันจะหลุดหน้ากระดาษ ทำให้ การเรียนรู้นั้นไม่ทั่วถึงคนทุกคนครับ ผมอยากให้เป็นวิทยาทาน นอกจากสูตร
ปลาทู มันมีวิธีคิดในการแก้ปัญหา การตลาด ทำอย่างไร จะตัดคู่แข่งโดยไม่ตัดราคามีหลายๆเรื่องแฝงอยู่ ครับ
มันมีขั้นตอน ตั้งแต่การเลือกปลา ไม่ใช่สักแต่ว่าปลาทูก็ทำได้นะครับ ปลาที่ไหน ปลากินอะไรเป็นอาหาร การจับ
ปลาใช้อะไรจับ ยุบยับไปหมด รู้อะไรรู้ให้จริง พาตัวรอดครับ แต่... ทีเด็ด ของเรื่องนี้ไม่ใช่ที่สูตร ปลาทู แต่เป็น
วิธีการทำตลาด ผมใช้หลัก Dual trex ในการขายปลาทู

จากคุณ : click2
เขียนเมื่อ : 31 ก.ค. 52 19:21:55

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com