Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com  

~แจกกิฟท์ค่ะ~ สอบถามข้อมูลด้านการส่งออกไปตลาดต่างประเทศ  

สวัสดีค่ะ ชาวเพื่อนๆห้องสินธร

ตอนนี้เรากำลังสนใจทำของพวกกิฟท์ช้อป + ผลไม้ไทย ขายส่งให้ตลาดในต่างประเทศ แต่ว่าเรามีความรู้เรื่องการนำเข้า-ส่งออกน้อยมากๆ เลยอยากจะขอความช่วยเหลือเพื่อนๆพี่ห้องนี้ ในคำถามดังต่อไปนี้ ค่ะ

1. อะไรคือความแตกต่างระหว่าง FOB, CNF, CIF
2. Payment ด้วย L/C, T/T และ Escrow มันคืออะไรกันบ้าง และแตกต่างกันยังไง
3. ในการเป็นผู้ส่งออกเราคิดราคาโดยรวมค่าขนส่งไปเลยหรือไม่ หรือว่าเราจะคิดแยกต่างหาก
4. เราจะทำอย่างให้ตลาดต่างประเทศที่เรา deal ด้วย มีความเชื่อถือในตัวเราว่า โอนเงินหรือจ่ายเงินให้เราแล้ว ย่อมได้ของกลับไปแน่ๆ
5. ถ้าอยากจะหาข้อมูลเพิ่มเติมหาอ่านได้จากที่ไหนบ้างคะที่ตรงประเด็นที่สุด

ขอบคุณในนานาความคิดเห็นล่วงหน้านะคะ
ขอให้รวยกันถ้วนหน้าค่ะ ^^

จากคุณ : เด็กน้อยคนหนึ่งกับดวงดาวสีเงิน
เขียนเมื่อ : 26 ส.ค. 52 13:02:06

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com