Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com  

สถานการณ์อย่างนี้ควรเลือกการใช้สินเชื่อแบบไหนดีครับ?  

ต้องชี้แจงก่อนว่าผมแทบไม่มีความรู้ทางด้านการเงินมาก่อนเลย เพิ่งจะได้มาศึกษารูปแบบการขอสินเชื่อต่างๆไม่กี่วันมานี้ จึงอยากขอความรู้และความเห็นจากทุกคนในเวปบอร์ดแห่งนี้ และขอขอบคุณล่วงหน้ากับทุกความเห็นครับ
เกริ่นมาเยอะแล้วเข้าเรื่องเลยนะครับ

สถานการณ์มันมีอยู่ว่า ตอนนี้ผมได้เข้าไปทำงานในร้านของพ่อแฟน ซึ่งเดิมท่านมีกิจการอยู่แล้ว แต่พอดีท่านไปเห็นธุรกิจอีกตัวหนึ่งเข้า และท่านคิดว่าอยากทำ ก็เลยลงทุนและเรียกผมเข้าไปดูแล โดยท่านให้ผมจัดการทุกอย่างด้วยตัวเอง เวลาผ่านไป 4 เดือน สถานการณ์ไม่ดีเท่าที่ควร(ขาดทุน)เนื่องจากผมยังใหม่ที่จะต้องบริหารอะไรด้วยตัวคนเดียวทั้งหมด ท่านก็เลยเรียกผมไปคุยว่าจะเลิกทำธุรกิจตัวนี้แล้ว เนื่องจากธุรกิจเดิมน่าจะไปได้ดีกว่า
แต่ผมยังอยากที่จะทำต่อ เพราะหลังจากผ่านไป 4 เดือน (ถึงแม้จะขาดทุนตลอด) แต่ก็ยังพอเห็นช่องทางว่ามันน่าจะไปได้ และอีกใจหนึ่งก็อยากพิสูจน์ตัวเองด้วย มาถึงจุดนี้ผมต้องคิดแล้วว่าจะหาเงินจากไหนมาทำธุรกิจตัวนี้ต่อดี (เป็นแบบซื้อมาขายไป) ตอนนี้มีเงินลงทุนอยู่ประมาณสองแสนบาท ที่เหลือคาดคะเนว่าต้องใช้อีกประมาณ 5 แสน
คิดว่าผมควรเลือกสินเชื่อแบบไหนที่คุ้มค่าที่สุด และแต่ละแบบคิดอัตราดอกเบี้ยยังไงครับ
ตอนนี้ที่ดูๆไว้ คือ od แบบ fix โดยมีอาค้ำวงเงินใ้ห้ แต่ไม่แน่ใจว่าเป็นทางเลือกที่ดีที่สุดหรือเปล่า รบกวนขอคำชี้แนะ้ด้วยครับ

จากคุณ : MinGatchzeR
เขียนเมื่อ : 13 ก.ย. 52 22:14:19

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com