Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com  

ว่าจะไม่เขียนบทวิเคราะห์ นี้แล้ว ผมมองว่ารอบนี้ พี่หรั่ง ลากยาวครับ น่าจะลากไปที่ 1200 กลางปี หน้า  

แต่ให้ ท่านทั้งหลาย ลองอ่านความคิดผมตอนนี้ หน่อย นะครับ
มีคำถามก่อน อ่าน
1   ท่านคิดว่าเศรษฐกิจ ปีที่แล้ว เป็นไง   ปลายปี นี้ จะไป ทางใหน  ปีหน้าจะแป็นอย่างไร
2.  เซท ณ วันนี้   เดือนที่แล้ว  ปีที่แล้ว  เป็นไง  ปีหน้าจะเป็น อย่างไร  (คาดเดา)
3.  มองหุ้นรอบโลก ทำนิวไฮ   กันหรือ ไม่  หรือ เริ่มปักหัวลง

ผมมองว่ารอบนี้ พี่หรั่ง ลากยาวครับ น่าจะลากไปที่ 1200 กลางปี หน้า   พี่หรั่ง มีต้นทุน อยู่ที่ 600- 650 ไม่น่าจะเกินนั้น แล้ว ก็ซื้อ สะสมมาเรื่อย ๆ ตอนนี้ ต้นทุน อาจเพิ่มขึ้น เป็น 630-660  ผมคิดว่าพี่หรั่ง ยังไม่ขาย  รอ ไปเรื่อย ๆ  ลงทุน  1 ครั้ง กำไร เกิน 100 %  อาจจะสัก  1 -2 -3 ปี  ความนิ่ง ของพี่หรั่ง นี้ แหละ ทำให้ เราดูยาก  พี่กอง ก็ ดูดไม่ออก  จับทางไม่ถูก    นิสัย คนไทย ชอบได้ เสียเร็ว  
พี่กอง ก็ควบคุมโดยคนไทย  นึกว่า จะทุบแล้ว พี่หรั่งกลัว   คิดผิด คับ
พี่หรั่ง เล่นรอบ เศรษฐกิจ โลก คับ

แล้วพี่หรั่ง ก็รู้ด้วยว่า  รัฐบาล ของแต่ละประเทศ ต้อง ช่วยกัน ฟื้นฟู เศรษฐกิจ  เลย ยังไม่ขายหุ้นในช่วงนี้  คับ
ผมว่าหุ้นหลายตัว ต้องกลับไปที่  เดิม เมื่อปีที่แล้ว  
แต่ต้องรอกลางปีหน้า คับ ช่วงนั้นคิดว่า น่าจะเป็น จุด พีค  
แล้วมีขึ้นลง ตามข่าว ทำให้เล่นยาก  ซึ่ง บางคนอาจคิดว่าเป็นช่วงนี้  (พี่กอง)
เลย ซื้อขายแบบ สะเปะสะปะ  ซื้อ 2-3 วัน ก็ขาย  แล้วก็ซื้ออีก ไม่กล้าถือยาว
สำหรับ รายย่อย ผมว่า แล้วแต่ความสามารถครับ  
ช่วงนี้  ขึ้นขาย  ลงซื้อ  คับ

เดาใจพี่หรั่ง     ลากยาว แล้วค่อย ๆ ริน  หากจะขาย ก็สลับ ตัวขาย
พี่กอง    เล่นสะเปะสะปะ  ซื้อ ๆ ขาย ๆๆ เล่นรายวันบ้าง  เคาะมัน
รายย่อย   ตามอารมณ์ ของแต่ละคน  ยินดีด้วยกับคนที่ถือยาวคับ

โชคดีในการลงทุนคับ
ขอให้รวยกันทุกท่านคับ

ปล. ยินดีรับฟังความคิดเห็น ของทุกท่านคับ
เป็นความคิดผมคนเดียวครับ
ไม่ใช่การชี้แนะในการลงทุน  โปรดพิจารณา ด้วยตัวท่านเอง

ถ้าจะให้ดี  save เก็บไว้หน่อยนะครับ

จากคุณ : ahcmos
เขียนเมื่อ : 13 ต.ค. 52 19:39:51

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com