Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com  

ถามเรื่องลักษณะงาน Equity Trader(Proprietary Trader) / Financial Analyst - PE, Hedge Fund หน่อยครับ  

คือถ้าคุณสมบัติประมาณ undergrad econ / master finance แล้วรอทำงานสักพักค่อยต่อ mba (ทั้งหมดจบที่อเมริกานะครับ แล้วก็จะหางานที่อเมริกา ไม่มีปัญหาเรื่องวีซ่า)

กำลังเตรียมสอบ CFA L1 ปีนี้ ปีหน้าอาจจะสอบต่อ L2 (ถ้าปีนี้ผ่าน L1 ^^) แล้วก็พวก CAIA แล้วถ้าว่าง ก็อาจจะสอบ FRM ปีนู้น ถ้ามีเวลาอ่านหนังสือ

คุณสมบัติ คือ รู้ว่าไม่ค่อยถนัดเรื่อง Quant คือถ้าให้ไปเรียน MFE คงพอจะถูไถแต่คงทรมานอ่ะครับ เพราะงั้นผมคงไปทำพวก quant - derivative, fixed income ไม่ค่อยจะได้

ทีนี้เป้าหมายผมคือ อยากเป็น portfolio manager - equity หรือทำพวก equity research แล้วย้ายไปทำ PE/Hedge Fund ทีหลัง

คำถามคือถ้าเริ่มจาก financial analyst นี่จะเป็นทางที่ดีรึป่าวครับ ในแง่ของการหาประสบการณ์ที่เกี่ยวข้อง แล้วก็การเติบโตในสายงาน เพราะไม่แน่ใจว่าเป็นทางที่ถูกรึป่าว เพราะเห็นคนส่วนใหญ่ พอทำ FA แล้วก็มักไปทำ IB ไปเป็น associate, vp ว่ากันไปก่อนย้ายไป PE หรือ Hedge Fund

อีกเรื่องคืองาน Proprietary Trader เนี่ย เป็นแบบ day trade ใช่ป่าวครับ คือเทรดทำกำไร แล้วล้างพอร์ตวันต่อวัน หรือสองสามวัน ถ้าใช่ บริษัทเค้าจะมี model การเทรดให้ไหมครับ หรือว่าท้งหมดแล้วแต่เรา แล้วการเติบโตในสายงานเป็นยังไง เพราะเหมือน trader เนี่ย ไม่ได้มี requirement ปริญญาอะไรเท่าไหร่ คือแค่ทำกำไรให้บริษัทได้ก็จบ

แล้ว benchmark ของ Proprietary Trader นี่คือต้องทำกำไรเฉลี่ยวันละกี่เปอร์เซนต์ครับ (equity)

ขอบคุณล่วงหน้าครับ

จากคุณ : nOth!Ng
เขียนเมื่อ : 19 ต.ค. 52 05:57:19

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com