Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com  

วันซื้อ  

หุ้นขึ้น ให้ขาย หุ้นลงให้ซื้อ

อย่าซื้อเยอะครับ ยังไม่รู้ว่าก้นเหวอยู่ที่ไหน

ซื้อแบบว่า หุ้นที่ลงมากกว่าตลาด ดูพวกหุ้นธนาคารครับ รอจังหวะครับ

เอาหุ้นธนาคาร ที่ ดูดีครับ ทยอยรับนะครับ สัก 1-2% ของพอร์ท แล้ว ทยอมรับเรื่อยๆรับ (เมื่อมองว่าหุ้นยังคงขึ้น เมื่อปลายปี)

รับไปสัปดาห์ละ 1-2% (ซื้อแบบ dollar cost average จะได้ราคาที่เหมาะสม) ยิ่งลงก็ยิ่งรับ อย่าหวั่นไหว

พอซื้อครบ 10-20%

มี 2กรณี ที่จะทำคือ

กรณีที่1

หุ้นยังคงลงอีก ก็เตรียม เงินอีก 40% เมื่อมันยังคงลงมาอีก แบบว่า ได้ปันผล 4-5% (ดูจาก PE ratio) ก็คุ้มที่จะถือไว้กินปันผล  (ฝากธนาคาร 2ปี ถึงจะได้ดอกเบี้ย 4.25%)

หลังจากนั้น ยังคงลงมาอีก (ไม่น่าจะเกิดขึ้นแล้ว น่าจะเด้งได้แล้ว ) ก็อัดที่เหลือเข้าเต็มพอร์ท ครับ ถ้ายังคงลงอีก ก็ถือกินปันผลไปเรื่อยๆ ดีกว่าถือเงินสด แล้วถ้าลงมาอีก รับรองว่า พวก VI เครียมจ้องเก็บหุ้นเหมือนกัน

กรณีที่2

หุ้น ปรับตัว ขึ้น ก็ใช้วิธี ซื้อ เข้า อีก เมื่อเห็น นิวไฮ แล้วก็ ไม่ต่ำกว่า previous  Low

เมื่อวางกลยุทธการลงทุน ไว้แล้ว ก็ไม่ต้องหวั่นไหว กับ ราคาหุ้น ครับ ไม่ว่ามันจะขึ้น มันจะลง ก็ตามดู ว่า มันเลือกจะเป็นแบบไหน ไม่ใช่ไปบังคับ ให้มันเป็นอย่างที่เราอยากให้มันเป็น

ขอให้รายย่อยรวยๆครับ

เอาชนะกองทุนแล้วก็ต่างชาติให้ได้ครับ

แก้ไขเมื่อ 02 พ.ย. 52 13:33:41

จากคุณ : phon77
เขียนเมื่อ : วันลอยกระทง 52 13:32:06

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com