Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com  

ปา-ติ-หาน เงินทบต้น 5%ทำได้ไหม{แตกประเด็นจาก I8601787}  

จะว่าไปแล้ว คำว่าเวลา คือสิ่งที่ทุกคนไม่ชอบ เพราะว่าไม่เคยทำอะไรได้ถูกใจมันเลย เร็วไปก็บ่นว่าทำไม่ทัน ช้าไปก็บอกว่าขี้เกียจรอ  นักลงทุนที่รวยคุณภาพ เขามองเวลาเป็นสิ่งที่น่าศึกษาน่าสัมผัสและทำความรู้จักพลุ

คราวนี้ผมของเอามะพร้าวห้าวมาขายสวน Chartที่ผมเอามาให้ดูนี้ คงมีหลายๆคนเคยเห็น เคยดู เคยอ่าน แต่จะมีสักกี่คนที่ทำได้ ตามแผนการณ์ที่ตั้งไว้

ผมเองก็ยังทำไม่ได้เลยครับมัมมี่ ผมจึงจะมาชวนเพื่อนๆเริ่มต้นทำกับผม คือเทียนรวยแบบมีคุณภาพเทียน

เคยได้ยินคำนี้ไหม  
leaf…. วันนี้หุ้นที่เราถือกำไรตั้ง10%แล้วทำอย่างไรดี
leaf…. วันนี้หุ้นในตลาดปรับตัวสูงขึ้นใหญ่เลย ไม่น้อยกว่า3%

ผมเห็นและพบเจอบ่อยมากกับคำที่แต่ละคนบอกว่า เลือกหุ้นดีๆถือให้ยาวๆ 10เท่า100เท่า1000เท่าอยู่แค่เอื้อม….กระพริบตา

แล้วใครหล่ะที่จะได้หุ้นเหล่านี้ไปครอบครอง ถ้าไม่ใช่
ดาว….พวกนักวิเคราะห์สุดลิ่ม เก่งบัญชี แกะงบเก่งๆ
ดาว….บรรดาคนที่เชี่ยวชาญในกลุ่มอุตสาหกรรมนั้นๆแบบว่ามองtrendขาด
ดาว….บรรดาวงในinsider หรือเจ้าของหุ้น
ดาว….เจ้ามือ หรือ ผู้ที่มีหน้าตักมากๆมีก๊วนลงทุน

หากเราไม่ใช่กลุ่มคนเหล่านี้  400กว่าตัว เราจะไปเลือกถูกได้อย่างไร คำว่าถือยาวแล้วได้หลายพันเท่า มันจะอยู่ที่เราหรือquestion

การที่จะรวยคุณภาพนั้น เราต้องมีเป้าหมาย เป้าหมายที่มีต้องอยู่บนพื้นฐานของความเป็นไปได้เริ่มนับ
หากคุณคือผู้หนึ่งที่ไม่ใช่ผู้ที่คร่ำหวอดแบบหน้าจอ หรือ ว่าเฝ้าดูtickerได้แล้ว  จะเอาอะไรไปสู้กับเขา ในเมื่อเรามีปัจจัยหนึ่งคือ เรื่องเวลาที่ไม่พร้อมจะต่อสู้  …..ทาก

กระทู้นี้ผมจะบอกกล่าวเฉพาะคนหน้าใหม่ๆที่คิดจะเข้ามาลงทุน หรือแม้กระทั่งที่เข้าตลาดมาแล้วสักพักหนึ่งประมาณ1-3ปีให้ได้คิดตามไปกับผม……เทียน

คุณจงตอบคำถามเหล่านี้ ตามผมไปเรื่อยๆ
แตงโม…..  จากวันนั้นวันที่เริ่มลงทุนในหุ้น จนมาถึงปัจจุบันล่าสุด เงินลงทุน หดหรือเพิ่ม หรือย่ำอยู่กับที่
แตงโม….. คำว่าการลงทุนคือทางเลือกใหม่ เพื่อตอบคำถามอิสรภาพทางการเงินของคุณ  ปัจจุบัน คุณ อิสระใหม่ครับ
แตงโม…..  คำว่าความเครียด มีมากขึ้นหรือน้อยลงอย่างไร

ทั้งหมดนี้เมื่อตอบคำถามเสร็จ คุณก็ลงไปดูChartที่ผมทำมา  นี่คือการลงทุนเพียงแค่3ปีเท่านั้น ซึ่งเงื่อนไขไม่มีอะไรมากมาย มีเพียงแค่…..
smile… คุณทำได้ไหมใน1เดือนประมาณ20วันทำการ ผมขอคุณแค่5%หรือ10%ทำได้ไหม
smile…. คุณรอได้หรือไหมกับคำว่าการรอคอยเพื่อชัยชนะ

พลุพลุทั้งสองสิ่งหากคุณทำได้ รวยคุณภาพอยู่ไม่ใกล้เกินเอื้อมพลุพลุ  

หลายคนจะมีความสุขกับเงินร้อนมากกว่าเงินที่ใช้หยาดเหงื่อหามา  ตัวอย่างง่ายๆ ก็คือ
หากคุณซื้อหวยแล้วได้รับเงินมา1หมื่นบาท กับขายข้าวแกงวันนึงได้กำไร1หมื่นบาท  คุณคิดว่าเงินก้อนไหนจะถูกใช้จ่ายได้ง่ายกว่ากัน  รับรองเลยว่า เงินร้อนคุณพร้อมที่จะใช้จ่ายเพื่อความสุขในสิ่งที่อยากโดยไม่เสียดายเลยyuck

เฉกเช่นเดียวกัน มนุษย์หุ้นคุณภาพมักจะสนใจในผลลัพธ์ปลายทางที่รอคอย แบบอดเปรี้ยวไว้กินหวาน มากกว่าการหาอัตราเร่งความร่ำรวย เพื่อพิสูจน์ คำว่า ข้าก็แน่เหมือนกันyuck แล้วคุณจะทำมันไปเพื่ออะไรyuck
สนองความอยากสิ้นวันyuck หรือว่าเป็นการพิสูจน์ว่า เงินนั้นหามาง่าย และข้าต้องทำได้ทุกวันyuck

cigarโลกของความเป็นจริงทำไม่ได้   เพราะผมเคยสัมผัสมาแล้วหลายครั้ง การได้20%ใน1สัปดาห์แล้วเอาไปส่งเสียให้หุ้นตัวอื่น และก็ไปได้มาแล้วก็ไปส่งเสียตัวอื่นอีก โดยมีค่าคอมมิชชั่นคอยปั่นขาให้เราหมดแรง ท้ายที่สุด ก็ย่ำอยู่กับที่…..cry

1ปีก็แล้ว 2ปีก็แล้ว 10ปีก็แล้วexclaim ……. ผมจึงถามคุณๆไงว่า จากวันนั้นสู่วันนี้ คุณย่ำอยู่กับที่ถอยหลัง หรือเดินหน้าอย่างไร…..question

ideaใครบอกว่า3ปีนานไป ผมจึงคิดว่า หากคุณเล่นลงทุนมาไม่ต่ำกว่า5ปี แล้วไม่มีอะไรดีขึ้น ก็จงตระหนักไว้ว่า3ปีนั้นไม่นานหรอกidea

เลี้ยงคุณต้องเคร่งครัดในสิ่งที่คุณฝันไว้ หากเดือนนี้คุณทำได้ตามChart5% 10%หรือบางคนตั้งไว้20%ก็ตามที ได้แล้วต้องหยุด
ความผิดพลาดของคำว่ารวยคุณภาพไปสู่รวยฉาบฉวย เพราะคำว่า ข้านี่แน่เหมือนกัน  เพราะคำนี้ ทำให้คุณหมุนเล่นไปเรื่อยๆ

จากทำได้กลายเป็นทำไม่ได้ จากทำไม่ได้กลายเป็นกินทุน ทุกสิ่งที่ตั้งไว้ก็ผิดแผนใบแดง

leafCaseนี้หากคนที่ซื้อแบบVIคงไม่ชอบ เพราะเขาถือกันเป็น10ปี แต่ก็อย่างที่ผมบอกไงในตอนต้นว่า ผมไม่รู้หรอกอะไรจะ100เท่า1000เท่า ผมขอว่าหากคุณเคยทำมันได้5% 10%ในแต่ละเดือน ผมก็อยากให้คุณเข้าระบบนี้ดู แล้วจะรู้ครับ….leaf

leafส่วนใครที่บอกว่าเงินลงทุนน้อยๆทำได้ไม่ยากหรอก หากเงินหลายล้านจะทำอย่างไร  ผมก็ยังเห็นว่าไม่ยากอยู่ดี เล็งดีๆ เดี๋ยวนี้หุ้นBig Capหลายตัวก็ปั่นได้มันส์ มีวงสวิงหลาย10%ในแต่ละเดือน ดังนั้นเงินคุณมีที่ไปมีที่ลงแน่นอนleaf  

แล้วอีก3ปีข้างหน้าเงิน1แสนคุณก็จะกลายเป็น3ล้าน เงิน1ล้านก็จะกลายเป็น30ล้านflower  …. ผมขอแค่10%ต่อเดือนพอไม่ยากใช่ไหมครับidea

ปล.  ผมเป็นรายย่อยเขียนในฐานะรายย่อย เพื่อให้รายย่อยอ่าน  ใครที่มีเครื่องมือดีๆ โปรดละเว้น ใครที่คิดว่าเก่งแล้วโปรดละเว้น ใครที่คิดว่าผมเพ้อเจ้อก็ขอน้อมรับไว้  เพราะผมก็จะเพ้อเจ้ออีกหลายบทครับ …..haha

จากคุณ : เย่หยงเทียน
เขียนเมื่อ : 1 ธ.ค. 52 21:10:19

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com