Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com  

ข้อสังเกตสำหรับคนที่จะซื้อ LTF และ RMF  

ขอออกตัวก่อนนะครับ ว่าไม่ค่อยจะได้ลงทุนกับพวกนี้นัก แต่พอจะมีข้อมูลตอนที่เรียนอยู่และพบว่าน่าสนใจดี โดยconcept คร่าวๆมาจาก Malkiel, B.G. (2005) “Reflection on the Efficient Market Hypothesis: 30 Years Later”. The Financial Review 40, pp. 1-9.

โดย Malkiel เนี่ยเชื่อในเรื่อง Efficient market มากๆ กล่าวอย่างง่ายคือ เค้าเชื่อว่า เราไม่สามารถเอาชนะตลาดได้ และแนวคิดนี้ก็ไม่เว้นแม้กระทั่งกองทุน เค้าแสดงหลักฐานว่า เราไม่สามารถหากองทุนที่เป็นผู้ชนะตลาดได้ตลอดเวลา กล่าวอย่างสรุปคือ กองทุนที่มี performance ดีในๆในระยะสั้น จะแสดง Performance เลวๆ ในระยะยาว และในทางกลับกัน

ตอนนั้นก็ลองเลยเอาผลงานของกองทุนในประเทศไทย ซึ่งมีข้อมูลไม่มากนัก (เท่าที่หาได้ ราวๆๆ 5 ปีย้อนหลัง) จาก Finansa Wealth Management (2009) “Fund search engine” [Online] < http://www.finansa-asset.com/fund_result.asp>[accessed 17th August 2009]

โดยข้อมูลในตอนนั้นสิ้นสุดที่ 31 พฤษภาคม 2552 และสนใจเฉพาะกองทุนหุ้นที่มูลค่ารวมมากกว่า 1000 ล้านบาทเท่านั้น ผลแสดงดังตารางนะครับ จะพบว่าแนวคิดของ Malkiel มีนัยยะสำคัญทีเดียว

เอามาให้ดูเผื่อบางคนสนใจเอาไว้มาช่วยในการตัดสินใจเลือกกองทุนนะครับ อย่าลืมว่าเราต้องลงทุนในระยะยาว เราต้องคิดถึงวันข้างหน้าด้วยครับ

ป.ล. ต้องการให้แค่ข้อสังเกตนะครับ ไม่รับประกันในความถูกต้องครับ

จากคุณ : Equivocate
เขียนเมื่อ : 3 ธ.ค. 52 12:26:46

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com