Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com  

สงสัยเรื่อง LTF RMF ครับ  

พอดีมีเรื่องไม่เข้าใจจึงอยากรบกวนสอบถามครับ
ผมได้ซื้อกองทุน LTF ที่ธนาคาร ก. ไว้เมื่อปี 2551 และได้ใช้สิทธิลดหย่อนภาษีไปแล้ว ต่อมาในปี 2552 ผมได้ซื้อ LTF ที่ธนาคาร ข. ซึ่งยังไม่ได้ยื่นเพื่อใช้สิทธิลดหย่อนภาษี แต่ผมดันซื้อเกิน 15% ของรายได้ไป ดังนั้นผมอยากสอบถามว่า
1. ถ้าผมจะขาย กองทุน LTF ธนาคาร ข. เพื่อให้ยอดซื้อลดลงมาพอดีกับ
   15% ของรายได้ จะทำได้หรือไม่ครับ
2. ธนาคาร ข.ได้แจ้งว่าการซื้อขายเป็นระบบ FIFO ดังนั้น ถึงผมจะขาย กอง
   ทุน LTF ของธนาคาร ข. ที่ผมซื้อในปี 2552 แต่สรรพากรจะไปมองว่าผม
   ถือกองทุน LTF ของธนาคาร ก. ไม่ครบ 5 ปีปฏิทิน เพราะยอดจะนำไป
   หักของ LTF ธนาคาร ก. ทั้งๆที่เป็นขายของ ธนาคาร ข. อันนี้จริงหรือไม่
   ครับ
3. สุดท้ายถ้ายังไงก็ขายคืนไม่ได้ ผมต้องถือให้ครบ 5 ปี ปฏิทินนั้นแล้ว
   พอถึงปีที่ 2555 ผมขาย LTF ของธนาคาร ก. ทั้งหมดที่ซื้อในปี 2551
   และผมสามารถขาย LTF ของธนาคาร ข. ในส่วนที่เกิน 15% ของรายได้
   ผมสามารถขายได้หรือไม่ครับ (เพราะส่วนที่ซื้อ LTF ของธนาคาร ข. ที่
   เกินไปนั้น ไม่ได้นำไปลดหย่อนภาษีถูกต้องหรือไม่ครับ)
ปล.ถามยาวหน่อยนะครับ
ปล..อันนี้ไม่ทราบจริงๆ รบกวนแนะนำเพิ่มเติมได้นะครับ

ขอบพระคุณทุกๆๆคำแนะนำครับ

ขอบคุณมากครับ คุณ cb4449401, pjuk
ปล. แก้ไขขอบคุณ คห.1, 2

แก้ไขเมื่อ 04 ธ.ค. 52 23:50:03

จากคุณ : Dominica
เขียนเมื่อ : 4 ธ.ค. 52 22:04:30

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com