Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com  

กระทู้ KZM : การเทรดกอง C แบบความเสี่ยงเพิ่มขึ้น เพื่อหวังผลตอบแทนเพิ่มขึ้น  

สวัสดีครับเพื่อนๆทุกท่าน ขอตั้งกระทู้ไอเดียการเทรดด้วยคนนะครับ เพราะว่าจากกระทู้ข้างล่างได้คุยๆกันไว้ว่าน่าจะมีการนำเอาแนวคิดระบบเทรดหุ้นที่แต่ละคนคิดขึ้นมาให้เหมาะกับตัวเองมาบอกเล่ากันให้ได้อ่าน เผื่อคนอื่นๆได้อ่านแล้วจะได้เกิดการต่อยอดหรือมองเห็นอะไรๆซึ่งกันและกันจะได้จุดประกายไอเดียซึ่งกันและกันได้ ผมก็มีแนวคิดที่ได้ลองคิดขึ้นมาพิมพ์เสร็จแล้วก็เลยขอเอามาตั้งกระทู้บอกเล่าด้วยคนนะครับ :)

ผมคิดวิธีการเทรดขึ้นมาแบบนึงเพื่อกะจะเอาไว้ใช้ในปีหน้า เลยขอเอารูปแบบที่คิดไว้มานำเสนอและขอแชร์คคห.กับเพื่อนๆด้วยครับ ว่ามันจะเวิร์ครึเปล่า ไม่รู้มีใครเคยคิดหรือลองทำแบบนี้กันยัง ช่วยคิดตามและช่วยนึกภาพตามกันหน่อยนะครับเพราะว่าอาจจะงงนิดนึงเพราะไม่รู้จะอธิบายได้ดีรึเปล่า

โดยสรุปย่อๆก่อนก็คือจะเป็นการทำkzmกับหุ้นรายตัวมากกว่า1ตัว(ประมาณ 4 ตัวเพื่อกระจายความเสี่ยงและเพื่อการยืดหยุ่นพลิกแพลง) โดยจะมีกอง A และ C  แต่ที่ผมจะลองในปีหน้าก็คือ หลังจากแบ่งเงินทุนออกเป็น 4 ส่วนแล้ว ผมจะเทรดด้วยกอง A อย่างเดียวกับหุ้นตัวนึงที่จะเป็นหุ้นตัวหลักตัวยืนตลอดปี ส่วนเงินอีก 3 ส่วนจะเอามาเทรดกับหุ้นอีกสามตัวที่จะหมุนเวียนเปลี่ยนตัวไปเรื่อยๆตามแต่โอกาส และ3 ตัวนี้ผมจะใช้แค่กอง C กองเดียวเท่านั้นครับ จุดประสงค์ที่ปีหน้าผมจะเล่นแบบนี้ เพราะคิดว่าปีหน้าตลาดหุ้นน่าจะเล่นยาก ผมจึงอยากเทรดยืนพื้นด้วยหุ้น1ตัวแบบกอง A ไปเรื่อยๆเพื่อรอโอกาสที่ตลาดหุ้นจะสร้างความผันผวนที่จะเป็นโอกาสให้กับเรา เมื่อได้โอกาสเหมาะจึงจะเอาเงินทุนอีก 3ส่วนหรืออีก75%ที่เหลือเข้ามาทำงานครับ เพราะผมชอบเริ่มต้นระบบด้วยการเข้าซื้อรวบในราคาต่ำ จึงอยากลองวิธีนี้ดูครับ  

สำหรับในส่วนของกอง A คงไม่มีอะไรพิเศษ เทรดตามวิธีปกติไปเรื่อยๆ เลยเอาวิธีที่จะเล่นกอง C มาเล่าอย่างเดียวละกันครับ :)

จากคุณ : อะไรคือสิ่งหายาก แต่ไม่มีค่า
เขียนเมื่อ : 20 ธ.ค. 52 20:58:17

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com