Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com  

Daily VI Discussion (DVD 3) กระทู้การลงทุนแนวเน้นคุณค่า ประจำวันที่ 22/12/19  

กระทู้นี้แตกประเด็นมาจาก http://www.pantip.com/cafe/sinthorn/topic/I8679464/I8679464.html

สวัสดีเช้่าวันอังคาร ยามสินธรแวะมาเปิดบ้่าน VI ให้ครับ
ขอให้ทุกท่านโชคดีในการลงทุน  ลงทุนด้วยความรู้และมีความสุขในการลงทุนนะครับ

เก็บตกความเห็นคุณค่าประจำกระทู้ DVD  idea

ยอมรับตามตรงว่า
ผมเทียบชั้นกับเซียนวีไอ
ที่มองอนาคตของผลประกอบการออก ไม่ได้เลยครับ

เพราะมีความสามารถมองได้แค่ "อดีตกับปัจจุบัน" เท่านั้น
ซึ่ีงเป็นสิ่งที่ใครๆก็มองออก  

พูดไปแล้ว  ยอมรับว่า  
ผมไม่เคยตามงบการเงินของพีบีอย่างละเอียดเลย

คอยตามดูแต่  จำนวนรถฟาร์มเฮ้าส์ที่วิ่งบนถนน
กับจำนวนขนมปังปอนด์ที่เหลือจำหน่ายตามดิสเค้าท์สโตร์
และเจอเอ็มดีบริษัทที่ไหน  
ก็พยายามถามถึงปัจจัยพื้นฐานของหุ้น
เท่าที่เอ็มดีจะตอบให้ได้  โดยไม่ละเมิดหลักธรรมาภิบาล

ความสามารถที่มีประโยชน์ตามปัจจัยพื่้นฐานของตัวผมเอง
จริงๆแล้วมีแค่

"สามารถถือหุ้นที่คิดว่าดีๆ   ได้ไม่จำกัดเวลา"

ถ้าอนาคตของหุ้นไม่ได้ดีกว่าปัจจุบัน
ก็ได้เแค่กินเงินปันผลเท่านั้น  

วีไอที่สามารถคาดการณ์อนาคต
สามารถเอาชนะวีไอที่รู้แต่อดีตและปัจจุบัน

วีเอสที่ตีความกราฟได้ถูกต้อง
สามารถเอาชนะวีเอสที่ตีความกราฟผิดพลาด

ส่วน  วีเอสโอพีทำได้แค่

ถ้ารู้จักประมาณความรู้ ความสามารถของตัวเอง
ก็จะสามารถเอาชนะ  ความโลภและความกลัวของตัวเอง

สรุปแล้ว  ผมไม่สามารถสู้กับใครในตลาดหุ้น
ทำได้แค่สู้กับใจของตัวเอง

รู้เขา  ไม่สู้รู้เรา

ผมเชื่อแบบนี้นะ

smilesmilesmilesmilesmilesmile

จากคุณ : endophine
เขียนเมื่อ : 21 ธ.ค. 52 09:42:25

แก้ไขเมื่อ 22 ธ.ค. 52 09:20:47

จากคุณ : คนจนที่อยากรวย
เขียนเมื่อ : 22 ธ.ค. 52 07:52:23

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com