Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com  

ขอสอบถามเรื่องการขอถอน LTF และ RMF ครับ?  

ผมปัจจุบันอายุ 58 ปีกว่าๆแล้วและ Early retire มา 4-5 ปีแล้วครับ มีปัญหาค่อนข้างด้อยความรู้มาสอบถามท่านผู้รู้ครับ

ผมเป็นลูกค้าของ"บริษัทจัดการกองทุนรวมไทยพาณิชย์ สำนักงานใหญ่รัชโยธิน" เพียงแห่งเดียว  โดยผมได้ลงทุนซื้อหน่วยลงทุน RMF ครั้งแรกตั้งแต่ปี 2545     และต่อมาผมได้ซื้อหน่วยลงทุน LTF  ครั้งแรกตั้งแต่ปี 2547

ในการซื้อนี้บางปีผมก็ซื้อ RMFอย่างเดียว  บางปีผมก็ซื้อ LTFอย่างเดียว   แต่บางปีผมก็ซื้อทั้ง RMF & LTF โดยซื้อเรื่อยมาจนถึงปี 2551 ที่ผ่านมา

ในตอนนี้เริ่มมีความจำเป็นจะต้องใช้เงินบ้างแล้ว   แต่ผมมีข้อสงสัยขอเรียนสอบถามท่านผู้รู้ว่า--

1.หากในวันจันทร์ที่ 28 ธันวาคม 2552    ผมจะขอถอนหน่วยลงทุนทั้ง RMF และ LTF ทั้งหมด   ผมจะต้องเสียภาษีเงินได้จากหน่วยลงทุนทั้งหมดนี้หรือไม่ครับ ???

2.ในการถอน RMF & LTF นี้ ผมสามารถถอนยอด Total ทั้งหมดได้เลยทันทีหรือไม่?

หรือจะถอนได้แต่ละยอดตามจำนวนที่ซื้อแต่ละครั้ง ของแต่ละปี ?

ในการขาย RMF & LTF นี้จะต้องเวนคืนหนังสือรับรองสิทธิ(Statement of Holding) หรือเวนคืน Fund Book หรือไม่?  (ผมไม่แน่ใจว่าเก็บรวบรวมไว้ครบถ้วนหรือไม่ครับ?)

3.วิธีการขายหน่วยลงทุน LTF & RMF นี้ จะต้องไปขายที่ สนง.ธนาคารไทยพาณิชย์ สำนักงานใหญ่ หรือสาขาใดสาขาหนึ่งก็ได้ครับ? ตลอดจนเมื่อขายแล้วจะได้รับเป็นเงินสดเลยหรือไม่หรือเป็นเช็ค?

อนึ่ง ผมไม่ได้มีบัญชีเงินฝากกับธนาคารไทยพาณิชย์ จำกัด    ผมจะรับเงินจากการขาย RMF & LTF นี้อย่างไรครับ?

3. ผมทราบว่าสามารถซื้อขายทางอินเทอเน็ตได้ มีวิธีการทำอย่างไรครับ? การซื้อ-ขายเหมือนกับการซื้อ-ขายหุ้นผ่านอินเทอเน็ตหรือไม่ครับ(เพราะปัจจุบันผมซื้อขายหุ้นผ่านอินเทอเน็ตอยู่แล้วครับ)  จะสามารถรับเงินสดได้ทันทีหรือต้องรอ 3 วันทำการเหมือนการซื้อขายหุ้น?

4.ขอถามนอกเรื่องสักนิดครับ  

คือเดิมผมได้บันทึกหน่วยลงทุนในช่อง "บริการเสริม-บริการบันทึก Port การลงทุนด้วยตนเอง" ของ WWW.scbam.com

ปรากฏว่าผมไม่ได้เข้าไปใช้บริการรวมปีกว่าๆ   วันนี้จะเข้าไปดูรายการผมใส่ระหัสสมาชิก ใส่ระหัสผ่าน แล้วปรากฏว่าเข้าไม่ได้   (ผมคงจำระหัสผ่านและระหัสสมาชิกไม่ได้)

พอผมคลิ้กใส่รายการ"ลืมระหัสผ่าน"ซึ่งต้องใส่ Email เพื่อให้ทางเว็บไซต์แจ้งกลับ

ผมใส่อีเมล์ yahoo ของผมที่มีก็ไม่ใช่     ผมใส่ gmail ก็ไม่ใช่    ผมใส่ Hotmail ก็ไม่ใช่อีก !!!!!

คราวนี้ผมก็จนปัญญาเพราะอีเมล์ของผมมีเพียงเท่านั้น   ผมจะทำอย่างไรดีจึงจะสามารถเข้าได้ครับ??

แก้ไขปี พ.ศ.จาก 2548 เป็น 2551 ครับ แก่แล้วเลอะเลือนอย่างนี้ละครับ

แก้ไขเมื่อ 27 ธ.ค. 52 20:05:28

จากคุณ : พาชื่น
เขียนเมื่อ : 27 ธ.ค. 52 10:44:02

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com