Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com  

++++++++SCB มีเรื่องเล่า (รบกวนคุณ Pjuk ด้วยนิดนึงนะคะ)+++++++  

ไม่รู้ตั้งถูกห้องไหมนะคะไม่เคยเข้าห้องนี้  ถ้าผิดขออภัยด้วยคะ

เรามีข้อสงสัยกับกฎของ SCB มาถามคะ เราทำงานเกี่ยวกับธุรกิจบน Internetมีเงินหมุนเข้าออกอยู่ตลอดเวลา
โดยประมาณ 7 หมื่น - 2 แสนบาทต่อเดือนเป็นเงินที่ลูกค้าโอน + การจ่ายเงินค่าสินค้าของเราคะ
แต่ด้วยความสะเพรา คราวเคราะห์หรือคราวซวยของเรา  เราทำสมุดบัญชีของทางธนาคารหาย
จึงติดต่อกับทาง call centerซึ่งให้คำแนะนำมาแล้วว่าควรทำอย่างไรถึงจะได้เลข บัญชีเดิมกลับ
มาถ้าสมุดเล่มนั้นสำคัญจริงๆ

Call Center แจ้งว่าลองติดต่อสาขาให้แล้วให้เรานำบัญชีเล่มเดิมไปผูกจ่ายค่าน้ำหรือค่าไฟกับสาขา
"แต่ต้องขึ้นอยู่กับดุลพินิจของผู้จัดการสาขานั้นๆด้วยว่าจะยินยอมหรือไม่ "
เบื้องต้นให้เตรียมเอกสารตัวเก่าสมุดบช.เล่มเก่า(เราเพิ่งเปลี่ยนเล่มเมื่อวันที่  22 ธค.)
สำเนาตัวเก่าซึ่งเรามีถ่ายไว้ดำเนินการเสร็จแล้วจึงค่อยมาแจ้งความสมุดหายเพื่อทำเล่มใหม่ให้ได้เลขบัญชีเดิม

" เพราะSCBมีกฎว่าถ้า บช.ผูกไว้กับการจ่ายค่าน้ำหรือค่าไฟถ้าทำสมุดหายสามารถใช้เลขบัญชีเดิมได้คะ "

แต่เรื่องไม่จบแค่นั้นเนื่องจากผู้จัดการสาขา ไม่อนุมัติการการะทำในครั้งนี้เพราะแจ้งว่าเป็นการเสี่ยง
ถ้าเงินใน บช.ลูกค้าหายใครจะรับผิดชอบ  อันนี้เราเข้าใจนะคะว่าเรื่องเงินใครๆก็ต้องป้องกันตัวเอง
แต่การที่คุณผู้จัดการสาขา มิสนใจกระทั้งชื่อ บัญชีหรือเลข บช.ของเราเลยและยังแนะนำอีกทางหนึ่งว่า
ถ้าเราต้องการใช้บัญชีนั้นๆจริงๆ มันสำคัญจริงๆ ให้เราทำการผ่านระบบ INTERNET
ไปโดยที่ไม่ต้องเกี่ยวข้องกับสมุดแต่อย่างใด  " ไม่ต้องปิดบัญชี ไม่ต้องแจ้งความ "
นอกเหนือจากนี้แล้วเราไม่มีทางอื่นอีกที่เราจะได้เลข บัญชีเดิมคืนอีกแล้ว
ถ้าจะไม่ใช้ไม่สำคัญก็แล้วสมุดหายแล้วปิดบัญชีซะเพราะลูกค้าจะได้ไม่เสี่ยงถ้าโดนเก็บสมุดได้
โถ...ถ้าไม่สำคัญจะมาตามเรื่องขนาดนี้เหรอคะ

(แล้วที่แนะนำให้ใช้แต่ทาง INTERNET โดยไม่ต้องแจ้งความละคะอันนี้ความเสี่ยงมิสูงกว่าเหรอเราสงสัย)

จากคุณ : Katiez
เขียนเมื่อ : 6 ม.ค. 53 01:16:33

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com