Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com  

ขออณุญาต รบกวนบ่อยๆนะครับพี่ อยากปรึกษาเรื่อง......  

เรื่องไอการ ลงทุนแบบ DCA (Dollar cost average) นั่นหนา

ใช่การที่เราเก็บทุกๆเดือนเท่าๆกัน แล้วเอาไปลงทุนกับ พวกกองทุน ใช่ใหมครับ

กองทุนเนี่ย เหมือนหุ้นหรือเปล่าครับ แบบว่า ราคา ลดหรือว่าขึ้น ตลอดเวลาและทุกๆวัน

เห็นเค้าบอกว่าใหนำเงินที่เก็บไว้เนี่ยไปซื้อกองทุน ทุกๆเดือน เดือนละเท่าๆกัน เพื่อเฉลี่ย ขาดทุนและกำไรนั้นๆใช่ใหมครับ

แลวถ้าสมมติว่า เดือนนี้ราคาเท่านี้ ซือไปปั๊บ
เดือนหน้าราคาขึ้น แล้วซื้ออีก
เดือนหน้าหน้า ดันขึ้น เอิาเงินเก็บมาซืออีก ยังงีมันจะได้กำไรหรือเปล่าครับ หรือว่าต้องรอดูว่า เดือนนีขึ้น แลว รอลง ค่อยซือตามจำนวนเงินที่เราเก็บเท่ากันทุกๆเดือน
สนใจของ ไทยพาณิชย์อะครับ SCB เพราะว่ามีบัญชีของธนาคารนี้อยู่ครับ

ขอโทษนะครับที่ถาม เยอะไปหน่อย อยากหาความรู้ครับเยอะๆหน่อยครับ ตอนนี้อยู่ที่ฝรั่งเศสไม่มีหนังสือขายใหอ่านนครับ ขอโทษทีครับ คืออยากเอาเงินเก็บ มาลงทุนอะไรซักอย่างอะครับ

ขอบคุณพี่ๆที่ให้ความช่วยเหลือ น้องๆอย่างผมเสมอมาครับ
ขอบพระคุณครับ

จากคุณ : Dsu
เขียนเมื่อ : 8 ม.ค. 53 18:50:45

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com