Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com  

^เงินทองนั้นหายาก ระวังหุ้นหลอกแDก ^  

ผมเขียนกระทู้นี้ให้สำหรับผู้ที่เข้ามาในตลาด1-3ปีที่ผ่านมานี้ เพราะยังไม่เคยเจอช่วงที่หุ้นฟันหลอในบางกลุ่มบางตัว

เริ่มเลยนะครับ

ช่วงนี้เงินทองหายากมากยิ่งขึ้น  idea

อะไรๆก็ดูเหมือนจะอิ่มตัว…หรือเปล่าquestion

มหันตภัย นอกประเทศ ปัญหาโลกร้อน ปัญหาการเมืองภายในประเทศ ต่างๆมากมาย…..exclaim

กระทู้นี้ไม่ได้บอกว่าห้ามซื้อหุ้น หรือ ให้ขายหุ้นexclaimexclaim

กระทู้นี้ไม่ได้บอกว่าห้ามซื้อหุ้น หรือ ให้ขายหุ้นexclaimexclaim

เพียงแต่เริ่มมองเห็นว่ามันมีหุ้นหลอกแDกออกมาหากินเยอะมากหลายตัว

แต่อย่างไรก็ตาม

…..หุ้นบางตัวก็ขึ้นมาเพราะพื้นฐานที่ดีจริง smile
…..หุ้นบางตัวซื้อขายตามข่าว จึงทำให้ราคาขึ้นมาได้smile
…..หุ้นบางตัวเป็นหุ้นเก็งกำไรมีวอลุ่มเป็นทุนเดิมอยู่แล้ว กทำให้พวกมากลากไปได้smile

แต่……

…..หุ้นบางตัว เป็นหุ้นเฉพาะกิจ นานๆจะมีวอลุ่มที mad
…..หุ้นบางตัว ซื้อขายโดยไม่มีข่าว อาศัยว่าใช้เล่นตามกลุ่มตัวอื่นที่ขึ้นนำไปmad
…..หุ้นบางตัว ถูกเชียร์โดยอาศัย อุปทานหมู่แบบคิดไปเองmad

กลุ่มหลังนี่สิน่ากลัวexclaim

leafเงินทองนั้นหายาก  หากคุณซื้อขายแล้วติดหุ้นในตัวหุ้นตลาด ผมก็ยังคิดว่าไม่ร้ายแรงน่ากลัวอะไร สักวันมันต้องมา

แต่
แต่
แต่
มีบางตัวบางหุ้นที่กำลังจะพาเราๆท่านๆไปชมดอย ดอยนี้แสนสุขเพราะจะอยู่บนนั้นนานมาก

ผมไม่ระบุเป็นรายตัว และตัวอย่างที่นำมาแสดงให้ดูก็ไม่ได้บอกว่าเป็นหุ้นเหล่านี้ เพียงแต่เอารูปแบบหุ้นหลอกแDกมาให้ดู

ท่านที่คิดจะลงทุนซื้อหุ้นที่มีลักษณะทั่วไปที่ผมบอก จงไปถาม….

…..คนที่เคยซื้อแล้วติดดอยอยู่หลายปีดูสิ อึดอัดแค่ไหนขี้แง
…..คนที่ซื้อไว้ก่อนหน้านี้ แล้วได้แต่ภาวนาให้มันขึ้นมาหาขี้แง
…..คนที่ซื้อตอนวอลุ่มคึกคัก สุดท้าย ฟันหลอ ไม่มีซื้อขายขี้แง

จะลงทุนในหุ้น ต้องดูหน้าดูหลังด้วยครับ หากคิดจะเล่นหุ้นที่ไม่ใช่หุ้นBigcap หรือ หุ้นตลาด

ต้องป้องกันระแวดระวังภัยตลอดเวลา ท่าทางไม่ดี ไม่เป็นไปตามที่คิด ต้องไม่รักหุ้นนะครับ

เว้นแต่ว่ามันเป็นหุ้นที่ดีจริงแล้วคิดว่าใช่  เพราะก็ยังมีหุ้นหลายตัวที่ไม่มีวอลุ่มแต่ก็ลากยาวนานแอบขึ้นมาตลอดทาง  แต่ผมก็ไม่รู้ว่าสักวันจะถึงคิวหุ้นเหล่านั้นหรือไม่question

เอาเป็นว่าผมพูดรวมๆก็แล้วกันครับว่า หากเราเริ่มต้นซื้อขายด้วย บทลงทุนที่ว่า เก็งกำไร ซื้อขายตามแห่ โดยที่ไม่ได้ดูอะไรเลย  ท่านต้องพร้อมจะหนีด้วยเช่นกันครับ เทียน

ดาวเงินทองนั้นหายากครับดาว

พลุขอให้พลังกายพลังใจในการไขว่คว้าหาชัยชนะ จงสถิตย์อยู่ในตัวท่านๆทุกคนนะครับพลุ

จากคุณ : เย่หยงเทียน
เขียนเมื่อ : 10 ม.ค. 53 12:36:45

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com