Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com  

$$$ นักรบกองทุน $$$...ยามศึกเรารบ ยามสงบ..มาทบทวนพอร์ตดีกว่า{แตกประเด็นจาก I8760556}  

สวัสดีครับ เหล่าเพื่อนนักรบกองทุนทุกท่าน @^_^@

เช้าวันนี้ตลาดนิเกอิ...เขียวนำมาแล้ว...หวังว่าจะมีสิ่งดีๆ ให้ประสบพบเจอในวันนี้นะครับ

เมื่อวานอาจจะเงียบเหงาไปบ้าง เนื่องด้วยไม่มีกองทุนใดที่มีสัญญาณ(ซื้อ)สวยๆ เลย
อาจจะได้แค่ซื้อเพื่อเฉลี่ยต้นทุนหรือเก็งกำไรในเวลาที่ดัชนีติดลบแรงๆ หลายท่านมี "ความเชื่อ" ว่าลงแรงก็จะขึ้นแรง ^_^:
...อ่า...ถ้าหมายถึง แนวโน้ม ผมเห็นด้วยครับ แต่ถ้าเล็งเก็งราคากันวันต่อวัน...ผมไม่เอาด้วยนะครับ เพราะ...มันเสี่ยงเกินไป

ดูอย่างน้องออย นั่นเป็นไร...แนวโน้มลงไปแล้วก็ลงต่ออีก นักลงทุนที่ใช้เทคนิคส่วนใหญ่จะไม่ซื้อนะครับ เค้าจะซื้อเมื่อจะขึ้น และขายเมื่อจะลงเท่านั้น...นักรบน้องใหม่ลองพิจารณาดูนะครับ

เห็นคำถามจากกระทู้ที่ผ่านมา...เรื่องของการจัดทัพ(จัดพอร์ต) นักรบควรทบทวนพอร์ตตัวเองว่าเป็นไปตามแผนหรือไม่ ปรับสัดส่วนของการลงทุนในแต่ละสมรภูมิให้เหมาะสมกับสไตล์ของเรา
...เปิดประเด็นวันนี้ด้วยพอร์ตน้องมิว...ตามหลักการ High Risks High Returns เริ่มจากการออมในกองทุนความเสี่ยงต่ำก่อน แล้วค่อยๆ ขยายไปทางขวามือเมื่อรบเก่งขึ้นก็ออกไปสู่สมรภูมิที่มีความเสี่ยงสูงขึ้นๆๆๆ ...จนกระทั่ง ติดดอย ฮ่าฮ่าฮ่า
...สีเขียวทางซ้ายมือ 2 ก้อนนั้น ควรสะสมให้ได้ตามแนวทางอิสรภาพทางการเงินนะครับ คือ สำรองให้เราไม่เดือดร้อนเป็นเงินรองรัง..รับภาระรายจ่ายไม่น้อยกว่า 6 เดือน
...ฝากไว้เป็นแนวทางครับ...แห้วซะ

จากคุณ : tuxpower
เขียนเมื่อ : 14 ม.ค. 53 09:12:02

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com