Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com  

Daily VI Discussion (DVD 26) กระทู้การลงทุนแนวเน้นคุณค่า ประจำวันที่ 21/01/10{แตกประเด็นจาก I8786410}  

สวัสดีเช้าวันพฤหัสบดีนะครับทุกท่าน  ผมขอเป็นตัวแทนทำหน้าที่แวะมาเปิดบ้่าน VI ให้นะครับ
ขอให้ทุกท่านโชคดีในการลงทุน  ลงทุนด้วยความรู้และมีความสุขในการลงทุนนะครับ

เก็บตกความเห็นคุณค่าประจำกระทู้ DVD idea  (คัดลอกมาจากกระทู้ตะแกรงร่อนของคุณวิบูลย์ TVI)

idea  Posted: Sun Apr 24, 2005 9:43 pm
------------------------------------------------------------------------------

Sriracha wrote:
พี่วิบูลย์คะ
น้องเพิ่งเข้าเป็นสมาชิกของwebboardนี้ โดยสมัครทันทีหลังจากอ่านกระทู้นี้เสร็จ พี่ๆในนี้เก่งกันทั้งนั้นเลย ... น้องเพิ่งเริ่มสนใจลงทุนในหุ้นหลังจากได้อ่านหนังสือของท่านดร.นิเวศน์แล้วพบว่า
ใช่เลยนี่แหละรูปแบบที่ชั้นอยากทำ (ก่อนหน้านี้มีทัศนคติต่อพวกเล่นหุ้นว่าเป็นพวก
นักพนันก็เลยไปซื้อลงทุนในกองทุนรวมแทน) พอเริ่มมีแรงบันดาลใจประกอบกับมีเงิน
สะสมอยู่แล้วจำนวนหนึ่งก็เลยเริ่มวิเคราะห์หุ้นตามความเข้าใจที่ได้จากหนังสือของท่านดร. ตอนนี้คิดว่าพร้อมที่จะเปิดพอร์ทของตัวเองแล้วแต่อยากรบกวนพี่วิบูลย์ช่วยวิจารณพอร์ท
์หุ้นที่น้องเลือกหน่อยเถอะคะว่าใช้ได้มั้ยตามหลักการvalue investment(เอาตามความเห็น
ของพี่นะคะ ... ห้ามบอกน้องว่า"คุณว่าดี พ้มก็เห็นดีด้วย" อะไรทำนองนี้นะคะ .. ฮิ ..ฮิ)
TBSP : 30% TMD : 25% STANLY : 15% สามตัวนี้กะถือยาวและจะลงทุนเพิ่มคะ
TOC : 20% OISHI : 15% สองตัวนี้คิดว่าใน1-2 ไตรมาสข้างหน้าจะไปได้ดี
(หุ้นโตไว) พร้อมที่จะถือต่อหรือเปลี่ยนตัวคะ ..... น้องขอขอบพระคุณพี่ล่วงหน้าคะ

-------------------------------------------------------------------------------

ขอบคุณคุณลูกอีสานนะครับที่ช่วยตอบ
น้องSriracha คงได้คำตอบไปแล้วนะครับ

ส่วนผมคงไม่ชอบวิจารณ์พอร์ต
เพราะการตัดสินใจลงทุนอยู่ที่ตัวเราเอง
อาจารย์เบนจามิน เกรแฮมกล่าวไว้ว่า
"You're neither right nor wrong becuase others agree with you.
You're right because your facts and reasoning are right"

แปลเป็นไทยได้ว่า
"คุณไม่ได้ถูกหรือผิดเพราะคนอื่นเห็นด้วยกับคุณ
แต่คุณเป็นฝ่ายถูกเพราะข้อมูลและเหตุผลของคุณถูก"

ดังนั้นถึงผมจะบอกว่าหุ้นที่น้องซื้อดีหรือไม่ดี
ก็ไม่ได้หมายความว่ามันจะถูกต้อง
แต่ถ้าเราคิดว่าเราทำในสิ่งที่ถูกต้อง
ถึงแม้คนอื่นจะว่าผิด เราก็จะประสบความสำเร็จ

ความเห็นผมสำหรับน้องSriracha ก็คือ

leaf หนึ่ง ลงทุนในบริษัทที่เรารู้จักและมองเห็นอนาคตได้ด้วยตัวเอง
จากข้อสังเกตุของผม น้องยังดูเหมือนไม่เข้าใจหุ้นที่ตัวเองตัดสินใจดีพอ
ทำการบ้านให้มากขึ้นก่อนตัดสินใจซื้อหุ้นสักตัว
ข้อผิดพลาดของคนส่วนใหญ่ คือ ซือก่อนแล้วหาข้อมูลทีหลัง
พอมีคนบอกว่าไม่ดีก็เขว
แต่ถ้ามีคนบอกว่าดี ก็จะมั่นใจเกินไป
ลองเปลี่ยนทัศนคติสักเล็กน้อย
เราคงไม่ต้องไปถามใครว่าพอร์ตเราดีหรือเปล่า

leaf สอง อย่าเชื่อบทวิเคาระห์ของโบรกมาก
ดูเหมือนน้องจะอ่านบทวิเคาระห์ของโบรกแล้วซื้อตาม
โดยที่ยังไม่เข้าใจในการลงทุนนั้นๆดีพอ
โดยเฉพาะทีโอซี และโออิชิ
ซึ่งตอนนี้พวกโบรกกำลังเชียร์กันอย่างออกหน้าออกตา

การลงุทนในหุ้นอะไรก็ตาม
ถ้าเราไม่เข้าใจในธุรกิจนั้นจริงๆซะแล้ว
โอกาสที่จะประสบความสำเร็จแบบวีไอก็น้อยลงไปเท่านั้น

ถ้าผมแนะนำนะครับ
นำเงินสัก 20-30% ไม่เกิน 50% มาลองดูก่อน
ผ่านไปสามปี ไม่เจ๊ง ค่อยเอาเงินทั้งหมดที่มีมาลงในหุ้นได้ครับ
ดูเหมือนน้องยังต้องศึกษาอีกเยอะนะครับ

โอกาสในการลงทุนมีอยู่เสมอ ฉะนั้นไม่ต้องรีบ

บัฟเฟตบอกว่า "ซื้อหุ้นนะ ซื้อทางไปรษณีย์ยังทันเลย"

โชคดีครับ

จากคุณ : คนจนที่อยากรวย
เขียนเมื่อ : 21 ม.ค. 53 07:53:55

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com