Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com  

Daily VI Discussion (DVD 27) กระทู้การลงทุนแนวเน้นคุณค่า ประจำวันที่ 22/01/10{แตกประเด็นจาก I8790430}  

สวัสดีเช้าศุกร์สุดสัปดาห์นะครับทุกท่าน  ผมขอเป็นตัวแทนทำหน้าที่แวะมาเปิดบ้่าน VI ให้นะครับ
ขอให้ทุกท่านโชคดีในการลงทุน  ลงทุนด้วยความรู้และมีความสุขในการลงทุนนะครับ

เก็บตกความเห็นคุณค่าประจำกระทู้ DVD idea  (คัดลอกมาจากกระทู้ตะแกรงร่อนของคุณวิบูลย์ TVI)

idea  Posted: Thu Mar 18, 2004 10:34 am  
-----------------------------------------------------------------------

Ongsa wrote:
ตอนนี้เป็นเหมือนกับที่พี่ๆบอกเลยครับ
เพื่อนๆคอยถามว่าตลาดจะเป็นยังงัย (เอ เหมือนผมตอนที่เริ่มต้นใหม่ๆเลย อิอิ) แล้วก็ตอนนี้ทำยังงัยดี
ไม่รู้จะตอบยังงัย อ้าว ก็ไม่รู้จริงๆนี่ครับ ถ้ารู้ว่าตลาดพรุ่งนี้เป็นยังงัย ก็รวยไปแล้ว อิอิ
ได้แต่บอกให้พวกเขาไปศึกษาตัวที่สนใจจริงๆให้มากๆ ลองนั่งอ่านงบบ้าง
อย่าได้แต่รอสูตรสำเร็จ หรือซื้อตามที่ฟังมา
ยอมรับว่าปลายปีที่แล้วนี่ เพื่อนๆหลายคนเริ่มเข้าตลาด แต่ละคนใจร้อนอยากได้ผลตอบแทนเร็วๆ (เหมือนผม อิอิ)
แล้วก็ไม่ยอมที่จะรับฟังคำเตือนตั้งท่าจะเข้ามาลุยกันลูกเดียว (คงเห็นผมเป็นมือใหม่ด้วยครับ เลยไม่ฟังกัน )
พอมาถึงต้นปีที่ผ่านมีแต่คนบอกว่าอย่าพูดถึงหุ้นเลย มันเจ็บใจ อ้าว!!! เป็นงั้นไป

------------------------------------------------------------------------

เชื่อมั๊ยครับ
เมื่อปลายปีที่ผ่านมา
"เซียนหุ้น"เดินกันเต็มออฟฟิศผมเลยละครับ
พูดกันให้แซดว่า เมื่อวานนี้"ฟัน"กำไรมากี่แสนกี่ล้าน
ทุกคนพูดกันแต่เรื่องหุ้น แม้แต่ประธานบริษัท

แต่ตอนนี้เงียบกันหมดเลยครับ
ไม่มีใครอยากคุยถึงเรื่องหุ้นกัน
ทั้งๆที่สองสามเดือนที่แล้วยังเป็น"เซียน"กันอยู่เลย
พอผมถามว่า เป็นไงบ้างลงทุนหุ้นไปถึงไหน
เพื่อนบอก อย่าพูดเลย เอาเงินไปทำอย่างอื่นดีกว่า ขาดทุนป่าวๆ
อ้าว.....เป็นงั้นไป

ขอบอกว่า ตอนนี้สถานการณ์เดียวกันเลยครับ

ผมชอบคำพูดของนักลงทุนชั้นเซียนหลายคนใน
หนังสือ Interview with the Master พูดตรงกันหลายคนครับที่ว่า
"คนที่จะลงทุนในหุ้นได้ประสบความสำเร็จ
ไม่ใช่คนที่ทำเงินได้มากที่สุดในระยะเวลาปีสองปี
แต่คือคนที่ทำพิดพลาดน้อยที่สุดในระยะยาว คนนั้นจะเป็นผู้ชนะ"

จริงไม่จริงก็ต้องไป "พิสูจน์สมมุติฐาน" กันเองนะครับ

สวัสดีครับ

จากคุณ : คนจนที่อยากรวย
เขียนเมื่อ : 22 ม.ค. 53 07:55:24

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com