Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com  

เป็นห่วง..  

จะตั้งกระทู้ก็หลายทีแล้ว
เมื่อสัก 10 นาทีก่อน ก็กดว่าจะตั้งกระทู้
..แต่แล้วก็ลบออก

ไม่อยากเขียนอะไร ที่จะไม่เป็นประโยชน์ตน ไม่เป็นประโยชน์ท่าน..

แต่เห็นหลายคน เห็นหลายกระทู้ มีคอมเม้นท์ กัน
..ก็แอบเป็นห่วงจริงๆ

หลายคนพยายามจะตีกรอบ
สร้างเงื่อนไข เพื่อให้ตัวเองยึดติดกับความคิดบางอย่าง..

-----

"ตลาดหุ้น เล่นเอากำไร ไม่ใช่เอาเกรียติยศ หรือศักดิ์ศรี"

..ประโยคนี้ ผมจำไม่ได้ว่า ตัวเองจำมาจากไหน จากหนังสือเล่มใด
หรือจากเนท จากใครเป็นเจ้าของคารม
..รู้แต่ว่า ผมชอบ.

-----

"ไม่มีใครจะอ่านทิศทางตลาดได้แม่นยำทุกรอบ
รอบบางรอบ คนบางคนจะอ่านได้แม่นยำเป็นพิเศษ
แต่คนเดียวกันนั้น ในบางรอบ เค้าอาจจะอ่านจังหวะผิดตลอดแนวโน้มนั้นๆ เลยก็ได้"

เคยได้ยินประโยคคล้ายๆ กันนี้
จากเอกพิทยา (มั้ง..ไม่แน่ใจนะ)
..เอาเป็นว่า ผมเห็นด้วย.

-----

เล่นหุ้นให้ได้กำไร ไม่มีสูตรตายตัว
เล่นหุ้นไม่ให้ขาดทุนเลย ก็คือต้องไม่เล่นเลย

แต่เมื่อเรา เลือกจะเข้ามาในตลาดหุ้นแล้ว
นั้นก็คือ เราเลือกที่จะเข้ามา เผชิญกับความเสี่ยงต่างๆ ที่อาจจะมีจากความไม่แน่นอนต่างๆ
..เราเข้ามาหาความเสี่ยงเอง โดยหวังจะได้รับผลตอบแทนที่ดี เป็นสิ่งแลกเปลี่ยน

ด้วยความที่ว่า ตลาดหุ้น ไม่มีกฎตายตัวใดๆ สำหรับการอยู่รอด
แต่มีกฎหนึ่ง ที่เราควรพยายามรู้ไว้..  
ว่า.. "เรายังพอจะทำอะไรได้.."

ในสถานการณ์หนึ่งๆ
ไม่มีสูตร ว่าจะต้องซื้อหุ้น ถือเต็มพอร์ต 100%
และก็ไม่มีสูตร ที่ว่าจะต้องล้างพอร์ตให้หมด ถือเงินสด 100% (ยกเว้นเลือกจะเลิกเล่น)

ที่จะบอกก็คือ พอร์ตเราเอง เราปรับเอง เราปรับได้
จะมีหุ้นมาก มีหุ้นน้อยเราปรับได้เสมอนะครับ..

อย่าไปยึดติดกับคำว่า "ไม่ขายโว๊ย" หรือ "ไม่ซื้อโว๊ย" นะครับ..
..ไม่ได้จะมาว่าใครสำหรับประโยคนี้นะครับ

เพราะแรกๆ ที่เห็นมุกนี้เล่นกัน ผมก็ยังเล่นด้วย
แต่หลังๆ เห็นมันคล้าย เป็นธรรมเนียม ต้องมาตั้งชมรมอะไรกัน

มองแล้ว เหมือนคล้ายๆ ว่าเราจะมาตีกรอบ  สร้างเงื่อนไขที่ไม่มีประโยชน์ให้ตัวเอง

อย่าไปยึดติดกับ 2 คำนั้นนะครับ (เล่นขำๆ ก็พอ)
แต่ใช้การปรับพอร์ตสู้ศึก ..

รู้จักปรับพอร์ต ตามสถานการณ์ เราจะสู้ศึกได้นาน..
สู้ศึกนานขึ้น ก็ยิ่งเชียวชาญการศึกมากขึ้น

ตลาดหุ้น เล่นให้รวยในระยะเวลาสั้นๆ
จะทำได้ ..ไม่โค--รเก่ง.. , ..ก็ โค--รเฮง..
ส่วนใหญ่ จะรวมๆ มีกันทั้ง 2 โค--ตนี้.. (จึงจะรวยได้ในระยะเวลาสั้น)

แต่สำหรับคนธรรมดาทั่วๆ ไปแล้ว
กว่าจะเล่นได้อยู่ตัว ต้องใช้เวลากรำศึกอยู่พักใหญ่ๆ ..นานหลายปี

ถ้าหากเรารีบสู้หมดตัว สู้จนสิ้นลมไปก่อน
..เราจะไม่มีเวลา หรือเงินเหลือ พอที่จะให้เรียนรู้ และพิสูจน์ตัวเองในอนาคต

เล่นหุ้นทำใจกลางๆ นะครับ
เรามีหน้าที่ดูแลพอร์ตของตัวเองเป็นหลัก

เอากำไรเป็นเป้าหมาย..
ไม่ใช่เล่นเอาแพ้ เอาชนะ..

เพราะเล่นถูก หรือเล่นผิด หลักการมั่ว หรือหลักการเจ๋ง
คนเล่นแล้วมีกำไรเท่านั้น คือคนที่ชนะอย่างแท้จริง
หลักการเยอะ เล่นแล้วขาดทุน ก็เปล่าประโยชน์..

พยายามดูแลพอร์ตของตัวเองเป็นหลักนะครับ
ไม่ต้องไปคิดเผื่อพอร์ตของคนอื่น

อย่าพยายามไปตั้งชมรม หาแนวร่วม..
..เพราะนั่นเท่ากับ คุณเพิ่มโซ่มาล่ามตัวเอง

ยิ่งเอาโซ่มาล่ามตัวเองไว้เยอะ ยิ่งกระดิกยาก
กลัวเสียคำพูด กลัวดูเป็นคนไม่จริงใจ กลัวเสียศักดิ์ศรี ฯ
ยิ่งมีพวกนี้ติดพันเยอะ ยิ่งปรับตัวตามสถานการณ์ลำบาก การเล่นหุ้นก็ไม่ยืดยุ่นตามสถานการณ์

เวลาเทรดหุ้น , เวลาที่สำคัญๆ
จังหวะที่ตลาดอยู่ในช่วงสำคัญๆ  พูดให้น้อยๆ อ่านให้น้อยๆ

มีสติ มีสมาธิกับพอร์ตของตัวเองเป็นพอ..

ไม่ต้องไปฟังความคิดเห็นของคนอื่น ว่าตลาดจะไปอย่างนี้ ไปอย่างนั้น

ให้มีสมารธิ อยู่กับข้อมูลที่เราประเมินมาดีแล้ว
แล้วก็ให้ทำไปตามที่เราเห็นควร..

..ใช้การปรับพอร์ตสู้เอา
เพิ่ม-ลด , มาก-น้อย , เต็ม-ว่าง ..ตามแต่สถานะการณ์

ช่วงสำคัญๆ
พูดน้อยๆ อ่าน(ความคิดคนอื่น)น้อยๆ

ว่างแล้ว ลงตัวแล้ว เข้าที่แล้ว
มาเฮฮากันใหม่เมื่อไหร่ก็ได้..

คงพูดได้ กว้างๆ กลางๆ แค่นี้ครับผม
ขอให้โชคดีครับ..
winkwink

แก้ไขเมื่อ 05 ก.พ. 53 00:50:25

จากคุณ : บุญทับ
เขียนเมื่อ : 5 ก.พ. 53 00:49:22

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com