Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com  

FromTheMountain...หุ้นตกไม่มีไรทำเลยแปลประวัติเซียนหุ้นมาใหอ่านกันครับ  

ชอบ (18 คน)
  ไม่ชอบ (2 คน)

90.00%
  ชอบ (18 คน)
 10.00%
  ไม่ชอบ (2 คน)

จำนวนผู้ร่วมโหวตทั้งหมด 20 คน

ที่จะเขียนต่อไปนี้เป็นบทสัมภาษณ์ของ วิลเลียม เจ โอนีล โดยอ้างอิงจากหนังสือ The Market Wizard เป็นหลักบวกกับข้อมูลจากอินเตอร์เน็ตเป็นหลักครับ

วิลเลียม เจ โอนีล เป็นใคร ?
แน่นอนครับ เป็นนักเล่นลงทุนในหุ้น(จะบอกทำ...ไร) มีประวัติคร่าว ๆๆๆๆๆๆๆๆ ดังนี้ครับ เริ่มต้นจากการเป็นโบรกเกอร์หุ้นที่บริษัท Hayden ,Stones and Company. เล่นหุ้นจนร่ำรวยแล้วก็มาเป็นบริษัทให้ข้อมูลด้านการลงทุนชื่อ William O'Neil and Co.,

แล้วเก่งยังไง ?
ทำให้เงินลงทุนจาก 5000$ กลายเป็น 200,000$ เซียนจริง ๆ ในเวลาปีเดียวจากการซื้อหุ้นหลัก ๆ 3 ตัวคือ ช๊อต Korvette , ลอง Chrysler , ลอง Syntex ผลตอบแทนที่ทำได้ 10 ปีเฉลี่ย 40%

ต่อไปนี้เป็นบทสัมภาษณ์จากหนังสือ Market Wizards ครับ (เนื่่องจากผมพิมพ์ช้ามาก ๆ จึงขอพิมพ์ย่อ ๆละกันนะครับ)
ถาม แนวความคิดในการเทรดได้มาจากไหนครับ ?
ตอบ ก็เหมือนคนทั่วไปครับ คือ สังเกตจากการลงทุนทั่วไป แล้วผมก็พบว่าการซื่็อหุ้นที่ราคาถูกและพีอีเรโชต่ำไม่ได้ให้ผลตอบ
แทนที่น่าประทับใจ

ถาม คุณค้นพบได้ไงว่ามันเป็นยังงั้นครับ ?
ตอบ ผมสังเกตจาก Jack Dreyfus ผู้จัดการกองทุนที่มีผลงานที่ยอดเี่ยี่ยมในสมัยนั้นโดนการเอารายงานของกองทุนมาแล้่าพล็อตกราฟ (ฟิตจริงๆ) ในที่สุดก็พบว่าเขาจะซื้อหุ้นเฉพาะตอนที่ราคาทำ New high แล้วเท่านั้นครับ
ผมพบว่าการพยายามซื้อที่จุดต่ำสุดมันทำไม่ได้.

เอ่อๆๆๆๆๆ ยิ่งแปลยิ่งเข้ารกเข้าพงอะครับ เอาเป็นว่าเล่าตามความเข้าใจของผมเลยกันนะครับ
โอนีลนำเสนอโมเดลการเลื่อกหุ้น CANSLIM ย่อๆ คือ
(C)urrent Earning Per Share มากกว่าไตรมาศเดียวกันของปีที่แล้ว 20 ถึง 50%
(A)nnual Earning Per Share เฉลี่ยในระยา 5 ปี ต้องมากกว่า 24% โอ้วววววในประเทศไทยจะไปหาที่ไหนเนี่ย
์(N)ew มีข่าวนั่นเองครับ แล้วก็หมายถึงราคาทำ New high ด้วยครับ
(S)hare Outstanding หมายถึงมีหุ้ีนหมุนเวียนในตลาดน้อยครับ
(L)eader or Laggard เลื่อกตัวที่เป็นผู้นำ โอนีลใช้ Relative Strength ไม่ใช่ rsi บ้านเรานะครับของเขา ถ้า Relative Strength 80 หมายถึงในระยะ 12 เดือนนี้มีตัว Performance ที่แย่กว่ามัน 80 ตัว (Performance ของเขาคืออะไร...... ไม่รู้เหมือนกันครับ ค่านี้หาอ่านจากหนังสือ Investor Daily ซึ่งเป็นของบริษัืท William O'Neil and Co.,)
(I)nstutional Sponsorship กองทุนถืออยู่
(M)arket ดูตลาดโดยรวมด้วย โดย ที่โอนีลแนะนำไวให้ดูกราฟราคากับวอลุ่ม อันนี้ผมสังเกตเองนะครับว่าเขาชอบ
รูปแบบ Saucer and Handle แล้วก็หุ้นที่พักฐานมานานแล้วทำ New high ครับ

ถาม % การเทรดที่ได้กำไรเป็นไงครับ ?
ตอบ 2 ใน 3 พอมีกำไร 1-2 จาก 10 มีกำไรโดดเด่น

ถาม ถ้าตลาดโดยรวมเป็นตลาดหมี คุณจะแนะนำให้ช็อตไหมครับ ?
ตอบ ถ้าเป็นคนทั่วไปไม่แนะนำ การช้อตมันมีไว้สำหรับโปรเท่านั้น ...ทำมาาาาาาาาย

ถาม ตัดขาดทุนป่าวครับ ?
ตอบ ถ้าลงมา 7%  ที้งอย่างเดียว ... อันนี้ถูกใจ

ถาม เชื่่อในกาีร Overbought/Oversold ของอินดิเคเตอร์ป่าวครับ ?
ตอบ เคยสนใจ เพราะในอดีตเคยจ้างผู้เชี่ยวชาญในการวิเคระห์ทางเทคนิค ผมแนะนำให้ผู้จัดการกองทุนขายหุ็้นแต่ผู้เชี่ยวชาญคนนั้นกลับบอกว่ามันสายเกินไปที่จะขาย เพระว่าหุ้นมัน Oversold แล้ว ......อันนี้ก็ศรัทธา
ในอินดิเคเตอร์เกินไป

ถาม เชื่่อในการกระจายความเสี่ยงป่าวครับ ?
ตอบ ไม่เชื่อ เล่นหุ้นน้อยตัวแล้วดูแลดี ๆ

วันนี้พอก่อนละกันนะครับ

ขอขอบคุณ หนังสือ Market Wizards,How to make money in Stock และรูปจาก william-oneill.com

จากคุณ : dijsktra
เขียนเมื่อ : 9 ก.พ. 53 19:20:39

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com