Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com  

Daily VI Discussion (DVD 44) กระทู้การลงทุนแนวเน้นคุณค่า ประจำวันที่ 17/02/10{แตกประเด็นจาก I8886615}  

idea K. VIB007 : Posted: Sun Nov 09, 2003 11:32 am
---------------------------------------------------------------------------

" +++unlog wrote:
คุณวิบูลย์

คุณลงทุนในหุ้น 100 % จริงหรือครับ

อยากทราบด้วยนะครับว่า มีใครทำแบบคุณวิบูลย์บ้าง ครับ????? "

------------------------------------------------------------------------

คุณ+++
ผมลงทุนในหุ้น 100% ครับ

แต่ก่อนเคยคิดว่า
เล่นหุ้นต้องเสี่ยง
ต้องเฝ้าราคา
ต้องดูหน้าจอ
แต่ตอนนี้
คิดได้ว่า
เล่นหุ้นไม่เสี่ยง
ไม่ต้องเฝ้าราคา
ไม่ต้องเฝ้าหน้าจอ

ผมคิดว่า
การลงทุนของผม
เหมือนผมเป็นผู้ถือหุ้นของบริษัท
ผมเป็นเจ้าของบริษัท
มีคนบริหารบริษัทของผมแทนผม
บริษัทผมเติบโตด้วยยอดขายและกำไร
ไม่ได้โตด้วยการปั่นราคาหุ้น
ดังนั้นผมก็ไม่เดือดร้อน
ถ้าราคาหุ้นผมไม่ขยับ
แต่บริษัทผมมีผลประกอบการที่ดีขึ้นทุกปี
สักวันชาวบ้านก็จะรู้เองว่า
บริษัทของผม "เจ๋ง" แต่ไหน
ผมวันวันก็อ่านข่าวหนังสือพิมพ์อย่างเดียว
ไม่ต้องไปเฝ้าราคาหุ้นให้เมื่อยตุ้ม

แต่ตอนนี้
ผมหาบริษัทลงทุน"ยาก"มากเลยครับ
อาจเป็นเพราะคนเข้ามาซื้อของในตลาดเยอะ
จนราคาหุ้นพุ่งสูงขึ้น
จนไม่คุ้มที่จะลงทุน
แล้วได้ผลตอบแทนระยะยาวสักเท่าไหร่
ผิดกับปีที่แล้ว
ที่ผมกลุ้มใจมาก
ไม่รู้จะซื้อตัวไหนดี
มันมีให้เลือกเยอะไปหมด
บริษัทดีๆถูกๆเต็มกระดานเลยครับ
เฮ้อ.....เวลาผ่านไปแค่หนึ่งปี
ตลาดช่างเปลี่ยนไปเยอะจริงๆ

ผมคิดว่า
คนเราทุกคนอยากเป็นเจ้าของกิจการ
อยากมีธุรกิจเป็นของตัวเอง
แต่มากกว่า 90% ของบริษัทที่ตั้งใหม่
ต้องเลิกกิจการไปภายในหนึ่งถึงสองปี
ผมว่าวิธีที่ง่ายกว่า
ก็คือลงทุนในบริษัทในตลาดหลักทรัพย์นี่ละครับ
ซื้อหุ้นปั๊บ
เราได้เป็นเจ้าของกิจการที่ยอดเยี่ยมทันที
ไม่ต้องเหนื่อยแลกเช็ค
ไม่ต้องเหนื่อยขายของเอง
ไม่ต้องเหนื่อยบริหารคน
มีมืออาชีพจัดการให้เราเสร็จสรรพ
ผลตอบแทนการลงทุนอาจจะน้อยกว่า
ที่เราจะเป็นเจ้าของธุรกิจเอง
แต่เมื่อเทียบกับสิ่งที่ได้มาแล้วคุ้มครับ

ถ้าวันหนึ่ง
เงินปันผลจากการลงทุน
มากกว่ารายได้จากงานประจำ
เราก็สามารถเกษียณจากงานได้ครับ
พี่Chatchai เป็นตังอย่างที่ดี
ที่เกษียณได้ก่อนใครเพื่อนในรุ่น
ก็มาจากการลงทุนนี่หละครับ
แต่ช่วงแรๆพี่เขาอาจจะเก็งกำไรบ้าง
แต่หลังๆก็เห็นว่าชีวิตไม่ค่อยมีความสุข
เกร็งกำไรแล้วมันร้อนรน
เลยหันมาใช้วิธีเก็บก้นบุหรี่สูบดีกว่า
ลงทุนด้วยพื้นฐาน
แล้วปล่อยให้ราคามันไปของมันเอง
ถ้าเราคิดว่าบริษัทที่เราถืออยู่ดีจริง
สักวันมันก็จะดีจริงๆละครับ

ลองเลือกบริษัทดีๆสัก 2-3 บริษัท
ที่ราคาไม่แพง
แล้วลองถือไว้ยาวๆดูนะครับ
แล้วจะพบว่า
ชีวิตการลงทุน
มันง่ายกว่าที่เราคิด
อาจารย์ Fisher บอกเอาไว้ว่า
"Stock well bought should not be sold"
"หุ้นที่ซื้อมาอย่างดี เราไม่ควรขายออกไป"
ผมสนับสนุนข้อความนี้เต็มที่
เพราะมีบางบริษัทผมขายออกไป
แล้วยังเสียใจจนทุกวันนี้
เพราะซื้อกลับมาที่ราคาเดิมไม่ได้

แต่อย่าคิดว่า
อะไรๆมันจะง่ายไปหมดนะครับ
ถ้าเลือกบริษัทที่ไม่เข้าท่า
ระยะยาวอาจจะไม่ดีอย่างที่คิดก็ได้ครับ
อาจารย์ Buffet บอกไว้ครับว่า
"การลงทุนในหุ้น
ไม่ยากอย่างที่คุณคิด
แต่ก็ไม่ง่ายอย่างที่คุณเห็น"
จริงไม่จริง
ถามคุณMon Money ดูก็ได้ครับ

สวัสดีครับ

แก้ไขเมื่อ 17 ก.พ. 53 07:57:39

จากคุณ : คนจนที่อยากรวย
เขียนเมื่อ : 17 ก.พ. 53 07:56:40

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com