Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com  

Daily VI Discussion (DVD 45) กระทู้การลงทุนแนวเน้นคุณค่า ประจำวันที่ 18/02/10  

ซื้อหุ้นตัวเดิมเพื่อแสดงผลของการทบต้น (8 คน)
  หาหุ้นห่านทองคำไว้หนึ่งตัว แล้วทยอยสะสมด้วยเงินปันผล (7 คน)
  เก็บไว้เป็นเงินสด รอเมื่อโอกาสเหมาะสมมาถึง (14 คน)

27.59%
  ซื้อหุ้นตัวเดิมเพื่อแสดงผลของการทบต้น (8 คน)
 24.14%
  หาหุ้นห่านทองคำไว้หนึ่งตัว แล้วทยอยสะสมด้วยเงินปันผล (7 คน)
 48.28%
  เก็บไว้เป็นเงินสด รอเมื่อโอกาสเหมาะสมมาถึง (14 คน)

จำนวนผู้ร่วมโหวตทั้งหมด 29 คน

กระทู้นี้แตกประเด็นมาจาก http://www.pantip.com/cafe/sinthorn/topic/I8890898/I8890898.html

สวัสดีครับ วันนี้มีเรื่องอยากแลกเปลี่ยนความเห็นพี่ๆ เพื่อนๆชาว DVD อีกแล้วครับ
การลงทุนแนวเน้นคุณค่า สิ่งสำคัญนอกเหนือจากการคัดเลือกหุ้นที่ดี(ในมุมมองของเรา)
ซื้อหุ้นในราคาที่เหมาะสม(ตามความคิดของเรา)
แล้วถือหุ้นไปจนกว่า ... (อะไรก็ว่ากันไป 1 2 3 4)

แต่นั่นเป็นเพียง concept คร่าวๆในการลงทุนขั้นพื้นฐาน
ผมเชื่ออยู่เสมอว่า น้อยคนนักที่จะตัดสินใจซื้อหุ้นไม้เดียว(หรือทยอยซื้อครั้งเดียว) แล้วจบ...

ที่เกริ่นมาเสียยืดยาว ก็เพื่อจะถามว่า
พอร์ทของเราจำเป็นต้องเติบโตไปเรื่อยๆ
นั่นหมายความว่า เราจะต้องนำเงินไปซื้อหุ้นเติมเข้าพอร์ทของเราไปเรื่อยๆ หากเมื่อใดเรามีเงินเก็บ

หรือ ... เราได้เงินจากปันผลมา

และนี่คือประเด็นสำหรับวันนี้ครับ
ผมอยากทราบว่า แต่ละคนมีวิธีในการจัดการกับเงินปันผลที่ได้มาอย่างไร ?
พี่ๆหลายคนบอกผมมาว่า สิ่งมหัศจรรย์อย่างหนึ่งสำหรับนักลงทุนแนวเน้นคุณค่า
นั่นก็คือ ผลของการทบต้นของมูลค่าหุ้น

แต่ผมกำลังสงสัยว่า ณ ตอนนี้ หุ้นหลายๆตัวของผม น่าจะไม่อยู่ในเกณฑ์ under value แล้ว
ผมกำลังคิดอยู่ว่า ผมจะจัดสรรเงินปันผลของผมอย่างไรดี

1. นำไปซื้อหุ้นตัวเดิม เพราะถือว่าเป็นการทบต้นหุ้นที่ดีของเรา
* คำถามก็คือ กลัวว่าจะเป็นการเฉลี่ยต้นทุนให้สูงขึ้นน่ะสิครับ

2. หาหุ้นห่านตัวหนึ่ง เพื่อนำเงินปันผลของหุ้นทุกตัวมาลงที่หุ้นตัวนี้
* คำถามก็คือ  หุ้นตัวไหนดีล่ะ ?

3. เก็บเงินปันผลส่วนนั้นไว้ หากโอกาสไม่อำนวย ก็ไม่จำเป็นต้องเสีย
* คำถามก็คือ อย่างนี้ก็ไม่ได้ใช้ผลของการทบต้นสิครับ

4.
5.
6. ...

รบกวนพี่ๆ เพื่อนๆ ช่วยเล่าประสบการณ์ในการจัดสรรเงินปันผลให้เกิดผลที่ดีที่สุดหน่อยสิครับ
ช่วงนี้สมองผมค่อนข้างตีบตัน นึกอะไรไม่ค่อยออก
ขอบคุณมากล่วงหน้าครับผม ^^

แก้ไขเมื่อ 18 ก.พ. 53 08:03:54

จากคุณ : คนจนที่อยากรวย
เขียนเมื่อ : 18 ก.พ. 53 07:59:10

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com