Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com  

Daily VI Discussion (DVD 49) กระทู้การลงทุนแนวเน้นคุณค่า ประจำวันที่ 25/02/10{แตกประเด็นจาก I8913188}  

เก็บตกความเห็นมีประโยชน์จากกระทู้ตะแกรงร่อนของพี่วิบูลย์
idea K.VIB007 : Posted: Tue Jul 08, 2008 11:49 am
----------------------------------------------------------------------

cib-Z wrote:
เพิ่งได้มาอ่านที่กระทู้นี้หลังจากที่สมัครมาตั้งนานแล้ว รู้สึกเสียดาย น่าจะมาอ่านตั้งแต่ก่อนหน้านี้ละ    

ผมเพิ่งเริ่มสนใจการลงทุนมาไม่นานนี้เอง แต่เริ่มอ่านหนังสือเกี่ยวกับการลงทุนในหุ้นมาบ้างแล้วครับ (ไม่เกี่ยวกับ VI เท่าไร เป็นหนังสือหุ้นทั่วไปน่ะครับ) แต่อ่านไปเหมือนยังจับอะไรไม่ได้เลย จำอะไรก็ไม่ได้ แต่พอมาอ่านที่ TVI ทำให้พอมองภาพออกแล้วครับ (แม้จะยังไม่ชัดเจนเท่าไร   )

อย่างที่บอกว่าผมเริ่มสนใจมาไม่นานนี่เอง (ประมาณ 3 เดือนละ) แต่จนตอนนี้ก็ยังไม่กล้าที่จะลองลงทุนดูเลย ผมเป็นประเภทถ้าไม่มีข้อมูล ให้อ่านหรือทำความเข้าใจจนมั่นใจซะก่อน ก็จะยังไม่ทำน่ะครับ มีคนบอกว่า ควรหัดทำไปพร้อมๆกับเรียนรู้ไปเลย (learning by doing) แต่ก็ไม่กล้าซะที เพราะผมรู้สึกว่าไม่รู้จะเริ่มจากอะไรยังไง และเหมือนมันยังขาดอะไรซักอย่างน่ะครับ
=====================

เริ่มจากใช้เงินน้อยๆลองดูก่อน
อย่าพลีพลาม
การลงทุนเหมือนการว่ายน้ำครับ

ถ้าอ่านหนังสือเกี่ยวกับการว่ายน้ำจนรู้หมด
แต่ไม่เคยลงสระ
ก็คงไม่รอดถ้าตกน้ำจริงๆ

คนไม่สนใจศึกษาตำราว่ายน้ำ
ก็ว่ายนำ้ได้ เรียนรู้จากประสบการณ์
แต่คงไปแข่งขันกับมืออาชีพไม่ได้

ถ้าเริ่มต้นว่ายน้ำใหม่ๆ
ไปว่ายในทะเลเลย
ก็คงไม่รอดเช่นเดียวกัน

ลงทุนต้องลองจริงครับถึงจะรู้
เริ่มจากเงินน้อยๆ
จะได้ไม่เจ็บตัวมาก

ไปเปิดบัญชีหุ้นได้เลย
-----------------------------------------------------------------------
ผมเป็นคนไม่มีพื้นฐานทางด้านการลงทุนและการเงินเลยซักนิดเดียว เรียนมาคนละทางกันเลย ซ้ำเมื่อก่อนยังขยาดซะอีก ตอนนี้รู้อย่างเดียวว่าอยากอ่านหนังสือให้มากกว่านี้น่ะครับ หัวจะได้ไม่กลวงซะที จะได้รู้ว่าควรจะเริ่มจากอะไร
========================

คนเราไม่จำเป็นต้องเรียนเฉพาะในห้องเรียนนี่ครับ
นี่เป็นข้อจำกัดของเด็กไทยเลยหละ
ที่ชอบคิดว่าต้องเรียนได้ปริญญาถึงจะเก่ง

ความรู้มีเยอะแยะ
หาเอาเองก็ได้
ไม่ต้องไปนั่งเรียนยังได้เลย

แต่ถ้าลงทุนหน่อย
ก็สมัครเรียนคอร์สอบรมทางการเงินซิครับ
มีถมไป
ถ้าผมแนะนำก็ที่ตลาดหลักทรัพย์
แล้วก็อาจารย์มนตรี(เจ้าเก่า)ของที่นี่สอนเอง
-------------------------------------------------------------------------
สำหรับมือใหม่แล้วอยากให้พี่ๆ แนะนำหนังสืออะครับ ถ้าไม่เป็นการรบกวนเกินไปนะครับ เป็นภาษาไทยยิ่งดีครับ กลัวอ่านภาษาอังกฤษไม่รู้เรื่อง ก็ทราบนะครับว่าคงมีหลายๆท่านถามไปแล้ว ขอรบกวนหน่อยนะครับ (แล้วอย่างหนังสือ the new buffetology นี่ยังมีขายอยู่ไหมครับ ผมไม่เคยเห็นเลย)
======================

the new buffetology นี่คุณพรชัยแปลไปแล้ว
และดร.สมจินต์ก็แปลออกมาอีกรอบหนึ่ง
ผมยังเคยเห็นแถวซีเอ็ดนะ
ลองสอบถามดู สั่งที่ซีเอ็ดได้ถ้าหาไม่มีในร้าน
ว่าแต่ว่า ลองหาดูจริงๆหรือยัง
เราหาไม่เจอเพราะเราไม่ได้ตั้งใจหาจริงๆจังๆ

ส่วนหนังสือภาษาไทยก็ต้อง
หนังสือของดร.นิเวศน์ทุกเล่ม
หนังสือแปลของคุณพรชัย รัตนนนทชัยสุข ทุกเล่ม
และหนังสือของ Fidelity Publishing ทุกเล่ม
แค่นี้ก็อ่านไม่จบแล้ว
-------------------------------------------------------------------
สุดท้าย อยากจะขอบคุณพี่ๆ ทุกคน ครับที่ให้ความรู้ แม้จะอ่านไปได้แค่ 12 หน้า และยังเหลืออีกเยอะ !!! แต่ก็จะพยายามอ่านต่อครับ (แต่หลังๆอ่านแล้วเริ่มมึน คงต้องไปอ่านหนังสือเพิ่มเติมก่อนรึป่าวครับ)

ขอบคุณสำหรับความรู้นะครับ
=======================

อ่านจบแล้วช่วยบอกผมด้วยวาใช้เวลาเท่าไหร่นะครับ
บางคนบอกผมสองอาทิตย์
บางคนบอกสองเดือน

โชคดีครับ

จากคุณ : คนจนที่อยากรวย
เขียนเมื่อ : 24 ก.พ. 53 07:54:33

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com