Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com  

จงเสาะแสวงหา สิ่งที่เหมาะสมกับตัวเอง  

ผมไม่เคยชี้นำในการซื้อหุ้น ไม่เคยเชียร์ให้ซื้อหุ้น
แม้แต่ GFPT ก็ไม่ได้เชียร์ แต่เป็นเพียงหุ้นที่ถูกหยิบยกขึ้นมาเพื่อดูมัน
จนวันนี้ผ่านไปจะ 3 ปีแล้ว

ในสังคมเวปบอร์ดผู้คนล้วนแต่ต้องเสาะแสวงหาสิ่งที่เหมาะสมสำหรับตัวเอง
บ้างก็วิเคราะห์ด้วยพื้นฐาน บ้างก็เรียนรู้กราฟ

ผมเองก็ไม่ค่อยรู้เรื่องกราฟ มีกราฟ ไว้ดูเล่นๆ เอาไว้ทายสนุกๆ
สำนักเผ่นพันลี้ ที่ผมใฝ่ฝันอยากฝากตัวเป็นศิษย์ ก็ไม่เคยสอนกราฟผมเลย

หลวงพี่เผ่นฯ กล่าวว่า วิชานี้ไม่สามารถสอนใครได้
ถึงไม่รับผมเป็นศิษย์ แต่กลับมอบแค่กราฟแท่งเทียนอันว่างเปล่า พร้อมประโยคบอกเล่า คือ

"ดูมันทำ ถ้ามันเล่นแบบที่เราคิดเราก็เล่นกับมัน
เมื่อมันทำตามที่เราคิด หุ้นขึ้นจะมีเรา
การอยู่ในตลาด เมื่อหุ้นขึ้นแล้วไม่มีเรามันช่างน่าเวทนายิ่งนัก"

จากวันนั้นมาวันนี้ผมก็ยังดูกราฟไม่เป็นเหมือนเดิม

จากวันนั้นมาวันนี้ผมไม่เคยและไม่อยากจะศึกษากราฟอีกเลย

สำหรับคนเชื่อหรือคนใช้กราฟ และพยายามที่จะแสวงหา

กราฟคืออาวุธ เป็นดาบ 2 คม หากมีไว้และไม่รู้จักมันดีพอ
มันจะย้อนกลับมาทิ่มแทงและทำร้ายเราได้

link 2 link นี้ผมไม่มีเจตนาในทางไม่ดี
ขออภัยที่จำเป็นต้องลากมาทั้ง link  
แค่อยากให้เห็นว่าเป็นตัวอย่างของการใช้กราฟ
โดยอินดี้เท่าที่ผมเคยรู้แค่งูๆ ปลาๆ ว่าต้องเส้นนี้ตัดเส้นนั้น ฯลฯ

http://topicstock.pantip.com/sinthorn/topicstock/2009/06/I7992423/I7992423.html

http://www.pantip.com/cafe/sinthorn/topic/I8855500/I8855500.html

ความคิดของผม

กราฟที่ดีต้องเป็นกราฟที่เราสามารถย้อนเวลากลับไปแล้วใช้ได้จริง
หากถูกบ้างผิดบ้าง หรือเชื่อบ้างไม่เชื่อบ้าง
โดยเอาเหตุผลนอกเหนือจากกราฟมาหักล้างกราฟที่เราใช้อยู่
ก็จงอย่าใช้มันเลย เพราะ pure technical จะเสพหุ้นไม่เสพข่าวสาร

ก็แค่อยากบ่นเฉยๆ โชคดีในการเสี่ยงโชคกับบ่อนหุ้นไทยครับ

จากคุณ : ปลานิลจิ๋ว
เขียนเมื่อ : 28 ก.พ. 53 12:14:19

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com