Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com  

Basic Arbitrage กับการ แก้พอร์ต หุ้นร้อน ADVANC ! vote  

หลักการ Arbitrage นั้น หลาย คน อาจจะมอง ไป ถึง Law of one price
คือ หลักการ ของ สิ่งเดียวกัน แต่ มีราคา ที่ต่างกัน คนที่เป็น arbitrage เลย เข้าไปหากำไร จาก ผลต่างของ ของสิ่งนั้น ทั้งที่ มันควรจะเป็นราคาเดียวกัน  

อีกหนึ่ง concept ของการทำ arbitrage

คือ "no risk , sure profit , no investment , arbtrage opportunity gone fast "

(ย้ำนะครับ อันนี้เป็น concept แต่ความเป็นจิง เราต้องลงทุนใส่เงินไปอยู่แล้ว แต่ในความเป็น จริง ก็สามารถมี ได้แต่โอกาสนั้น จะหายไปอย่างรวด เร็ว เด๋วท้ายๆ กระทู้จะยกตัวอย่างอีก ในชีวิตจิง ล่ะก้อ ตลาดทุน อีกนิดหน่อย )

วันนี้ ผม ขอยกตัวอย่าง การทำ arbitrage ที่ ง่ายๆ ครับ เข้าใจง่าย กับ การทำ arbitrage ครับ !! หุ้นร้อนๆๆ อย่าง advanc ที่ กำลัง hot มากๆๆ ใน ตลาด  

ADVANC XD วันขึ้นเครื่องหมาย 12 เมษายน 2553
ประกาศปันผล วันที่ 30 เม.ษ 53  ที่ราคา 8.3 บาท ต่อหุ้น

มานั่งคิดว่า เอ้ยจะเอา ปันผล free 8.3
ทำได้อย่างไร โดยที่ความเสี่ยงนั้น
ใกล้เข้า 0 เลย คิดว่า ทำ arbitrage นั้นน่าจะดีที่สุด เพราะว่า หุ้นโดน ทุบทุกวัน

โดย การ ซื้อ ADVANC ที่ 77.00 , 77,25 ราคา ล่ะ 1,000 หุ้น = 2,000 หุ้น
            มูลค่าพอร์ต 154,250 ยังไม่รวม ค่าคอมพ์

และเรา ป้องกันความเสี่ยง โดยการ short ADVANCH10 2 contract
เพราะว่า ADVANC future 1 contract = ADVANC 1,000 หุ้น
เราซื้อไป 2,000 ต้อง short มาเท่ากัน  

จ้าว จะทุบใช่ม่ะ ทุบไปเลย !!
เรายังสามารถได้ กำไร ใน ขาลง ตอนจ้าว ทุบ
แถมใกล้ปัน เรายังได้ เงิน อีก 8.3 ต่อหุ้น

แต่ สิ่งที่ผม พลาดไป เรื่อง นึง คือ ผม นับ step ผิด ไป หนึ่ง จังหวะ
ผู้ที คือ เราลืมไป ว่า เอ้ย !! H มันหมดมีนานีหว่า
จิงๆ ท่าน ได้อยาก  เอา เงิน 8.3 แบบ Risk free ควรจะ เปิด

Short position ADVANCM10 อีกตัว หากต้น ทุน เราสูง
เพราะจะได้ protect price ตอนมัน ลง หลังจาก ขึ้น XD จะเป็นการ
วาง arbitrage ที่ play save มากที่สุด ต้องดู ด้วยนะครับ ว่า Liquidity มันได้ราคา ที่เราต้องการรึเปล่า เพราะว่า ราคา ของ ADVANCM10 เป็น expected future price หลังจากที่ ขึ้น XD

สรุป
ถ้าเราซื้อ หุ้น ADVANC อีก
เราต้อง  short ADVANC อีก ตามจำนวน หุ้นที่เพิ่ม ขึ้นมา

วางแผนคราวๆๆ
-----------------------------------------------------------------------------
condition 1

- ADVANC วันจัน ขึ้น เราจะทำยังงัย ตอนนี้่ ต้นทุน เฉลี่ย =77.125 บาท
 ผมอยากได้ ปัน ผลอีก ผม จะ ซื้อหุ้น อีก 1,000 หุ้น
 และ จะช๊อต ADVANCH10 หรือ ADVANCM10 อีก 1 contract ต้อง ดูราคาจังหวะนั้นด้วย นะครับ ว่า เป็น พอใจ รึเปล่า ถ้าใกล้ เคียงกับ ต้น ทุนใหม่ เรา ที่ขยับ ขึ้นไป สมควร ทำ ครับ..

แต่ ถ้าเรา short ADVANCM10 ก็จะเป็น การมอง ภาพในระยะที่ยาวออกไป แต่ ก็ จะ ลด Risk ที่จะเกิด ขึ้นก่อน ขึ้น XD สงกรานต์

-------------------------------------------------------------------------

condition 2

2.1 ถ้าหุ้น ADVANC ลงอีกละ ทำอย่างไร มุมมองผม จะ
เปิด short position อีก เพื่อให้ น้ำหนัก การลงทุน ใน ADVANC future เพื่อที่จะชดเชย ค่าเสียโอกาสในระยะสั้น

อาจจะ short H10 หรือ M10 ก็ได้อีก 1 สัญญา

2.2 ผม อาจจะไม่ทำอะไร กับ พอร์ต เลย เพรราะว่า เป้าหมายเราคือการ เอา 8.3 ต่อหุ้นใช่ม่ะครับ ทิ้่งไว้ แล้ว มาดู อีกที ว่า สิ้นเดือนมีนา ที่ สัญญา ADVANCH10 สถานะการณ์ ของ หุ้น ADVANC เราเป็นอย่างไรบ้าง

แล้วค่อย action ในส่วน ของ ADVANCM10 ที ก็ได้
ในอนาต ADVANC อีกเดือนอาจจะขึ้นก็ได้ ใครจะไปรู้  

และนี่คือ plan คราวๆ ใน การทำ arbitrage สอย 8.3 แบบ ความเสี่ยงน้อย

(ปล. พอร์ต ADVANC ผมในความเป็นจิงสูงกว่านั้น
เพราะฉะนั้นต้อง short ADVANC future ตามมาตั้งแต่ราคาสูงล่ะครับ อันนียกตัวอย่างให้เห็นภาพชัดๆ )

---------------------------------------------------------------------------

อีกตัวอย่าง ของการ ทำ arbitrage ในชีวิตประจำวัน
คือ พ่อค้าคนกลาง ครับ ที่ ซื้อมาขาย ไป
ผมยกตัวอย่าง อันนึง

เพื่อนผม เป็น dealer ส่งออก เครื่องใช้ไฟฟ้า จ้าวใหญ่ของประเทศ
ทุกทุกครั้งที่ มีการ ตัด lot หรือซื้อของ  big lot ทาง vendor หรือทางผู้ผลิตจะให้ ส่วนลด หรือ ตัวที่ เอาไว้ demonstrate หรือ เป็น ตัว premium ให้กับ dealer จ้าวใหญ่

ของเหล่านี้จะมีเพียง แค่ 10 ถึง เต็มที่ ไม่เกิน 50 ตัว
เช่น ทีวี 42 LCD ราคา สองหมืนต้นๆ ทั้งๆ ที่ราคา market price อยู่ สามหมื่นก่าๆๆ

ตามหลักการ ของ arbitrage

No Risk = ผม ไม่มีความเสี่ยง ที่ จะ ต้อง stock ของ เอง มีหน้าที่ แค่ หาคนซื้อ ทีวี ในราคาถูก ซึ่งคนอยากได้ ของราคาถูก แล้วเอาไป ขายต่อ
มีเยอะแยะ โอกาส ที่จะไปขายให้ ร้านค้ายังได้เลย เพราะฉะนั้น opportunity มัน แทบจะมี ความเสี่ยงเลย

No Investment = ผม ไม่ต้องซื้อเลย นิ ครับ ไม่ต้องลงทุน  แค่หาลูกค้า ได้ และ ยอมรับกับ ราคาที่ เพิ่อนผม บวก มาอีกนิดหน่อย

Sure Profit = กำไร แน่นอน อะ

Opportunity gone very fast = ถ้าผม ไม่รีบ หาลูกค้า แน่นอน จะต้องมี sub dealer แย่ง ทีวี ผมไป แน่นอน  ! หรืออาจจะมี คนที่คิดแบบผม แย่งไป แน่นอนน

-----------------------------------------------------------------------

นี่ล่ะ ครับ Basic Arbitrage ที่เรา เจอกันทุกๆวัน
อีกอันนึงเป็น ทองครับ กับ option แต่ไว้วันหลังนะครับ ไว้ จะมา แชร์กัน อีก ครับ !!

-----------------------------------------------------------------------

ทุกทุก วิกฤต มีโอกาส ตั้งสติ หาทางแก้ ไข
หุ้นตก คนจะหู อื้อ ฟังใครไม่ค่อยเข้าหู ฉุนเฉียว ง่ายต่อการพาลใส่คนรอบข้าง ใจเย็นๆ มันมีทางออก ครับ

โชคดีครับ

จากคุณ : pheromotone
เขียนเมื่อ : 6 มี.ค. 53 13:49:44

[ต้องการแตกประเด็นจากกระทู้เดิมคลิกที่นี่] [กติกามารยาท] [Help & FAQ] 

ความคิดเห็น :
  PANTIP Toys
จัดรูปแบบ :
ไฟล์ประกอบ :
  Help
ชื่อ :

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com