Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com  

เครดิตภาษีเงินปันผล{แตกประเด็นจาก I9000075} vote  

กระทู้นี้แตกประเด็นมาจาก I9000075

ขออนุญาตแตกหัวข้อมาจาก I9000075 เครดิตภาษีเงินปันผล [หุ้น] ลิงกินกล้วย (9 - 17 มี.ค. 53 16:11)  นะครับ

กรณีผมซื้อหุ้น A B C D E ไว้
หุ้น A เสีย ภาษี ร้อยละ 30 ของกำไรสุทธิ ได้ปันผล 1000
หุ้น B ไม่ได้รับเครดิตภาษี เนื่องจากได้รับยกเว้น BOI ได้ปันผล 1000
หุ้น C ไม่ได้รับเครดิตภาษี เนื่องจากเงินปันผลได้รับยกเว้นไม่ต้องนำมารวมเป็นรายได้เพื่อเสียภาษีเงินได้นิติบุคคล ได้ปันผล 1000
หุ้น D ไม่ได้รับเครดิตภาษี เนื่องจากกำไรสุทธิส่วนที่ได้หักผลขาดทุนสุทธิยกมาไม่เกิน 5 ปีก่อนรอบระยะเวลาบัญชีปีปัจจุบัน ได้ปันผล 1000
หุ้น E ไม่ได้รับต้นขั้วจาก TSD ได้ปันผล 1000

1.คือสงสัยนะครับว่า ตัวต้นขั้วที่ TSD ส่งมาให้ ถ้าส่งมาให้ไม่ครบแล้วเราสามารถนำส่วนที่เราไม่มีใบของ TSD ไปยื่นได้ไหมครับ
เช่น ซื้อหุ้น E ไว้แต่ไม่มีใบ TSD ครับ

2.ในกรณีที่หุ้นที่ผมซื้อทั้ง 5 ตัวมีรายละเอียดอย่างนี้แล้ว ผมจะคิดเครดิตภาษียังไงเหรอครับ

ขอขอบคุณผู้รู้ที่มาตอบให้มากเลยนะครับ

จากคุณ : airja
เขียนเมื่อ : 17 มี.ค. 53 17:31:10

[ต้องการแตกประเด็นจากกระทู้เดิมคลิกที่นี่] [กติกามารยาท] [Help & FAQ]       

ความคิดเห็น :
  PANTIP Toys
จัดรูปแบบ :
ไฟล์ประกอบ :
  Help
ชื่อ :

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com