Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com  

ถามครับ เกี่ยวกับงบกระแสเงินสด? ^^  

งบกระแสเงินสดส่วนจากการดำเนินงาน(CF การบริหาร) = (กำไร + ค่าเสื่อม) - ( ยอดขายค้างรับ + สินค้าคงคลัง - ยอดซื้อค้างจ่าย )

ถามว่า ถ้าเราไม่ บวกยอดซื้อค้างจ่าย และไม่ลบยอดขายค้างรับ ได้ไหมครับ(คิดแบบคร่าวๆ ลบแค่สินค้าคงคลังพอ)

หรือว่าปกติแล้ว มีการไม่จ่ายตามที่สั่งซื้อหรือลูกค้าไม่ยอมจ่ายเราบ่อยมั้ยครับ

คำถามอีกอย่างคือ
Free Cash Flow (FCF)  =  CFการบริหาร - CFการลงทุน

จากที่ผมอ่านมาบริษัทที่แข็งแกร่งจะมีการดำเนินงานการลงทุนอย่างจริงจัง จึงทำให้ CFการลงทุนมีค่าเป็น "ลบ" มาก

CF การลงทุน = รายรับการขายทรัพย์สินถาวร - รายจ่ายที่ใช้เพื่อให้ด้ทรัพย์สินถาวรมา

ดังนั้น หากจะให้ CF การลงทุน ลบมากๆ ก็ต้องลงทุน(จ่าย)มากๆหยอกเย้า

ถามว่า ... แบบนี้ FCF ของ บ.ดีๆ ต้องยิ่งบวกเยอะๆหรือครับ
เพราะ CFการลงทุน ลบมากๆก็จริง แต่เราวัดการทำกำไรจากการลงทุนนั้นยังไงครับ ต้องดูที่ช่องไหน
CF การลงทุน ลบมากอย่างเดียว ไม่ได้การันตีว่า บ. นั้นมีการลงทุนที่ดีใช่มั้ยครับ smile

พอดีอ่านหนังสือ "ร้านไหน กำไรมากกว่า" แล้วงง(ไม่)นิดหน่อย
รบกวนชี้แนะด้วยนะครับ

ปล.ขอบคุณนะครับ

แก้ไขเมื่อ 29 มี.ค. 53 00:40:07

จากคุณ : มิ่งกลิ้ง
เขียนเมื่อ : 29 มี.ค. 53 00:37:58

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com