Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com  

กองทุนหุ้นปันผลของไทยพาณิชย์ อันไหนเวิร์คครับ  

ผมเองเพิ่งทำงานปีนี้ปีแรก อยากมีกองทุนของตัวเองสักสองสามกองทุนไว้ลงทุนเพื่อดอกผลสำหรับบ้านรถในอนาคต

เงินได้ผมทั้งปี ถ้าเสียภาษีตรงๆไม่มีอะไรช่วยลดหย่อน... จะโดนประมาณเก้าพันกว่าบาท

แต่ที่ทำงานผมมี PVD F ให้แล้ว แต่คงช่วยลดหย่อนได้ไม่มาก T T

ผมค่อนข้างสนใจในกองทุนหุ้นปันผลพอสมควรเพราะอยากได้รับปันผลไว้ใช้ซื้อของเล่นบ้างส่วนเรื่องของมูลค่าหุ้นผมไม่ค่อยสนใจ อยากถือยาวๆมากกว่า อย่างน้อยก้อห้าหกปี .. เพราะตอนนั้นผมคงต้องขายมาดาวน์บ้าน

ผมยอมรับความเสี่ยงได้ปานกลางถึงสูง

จบบัญชีมีความรุ้ทางการเงินบ้าง แต่ไม่มีเวลาว่างติดตามทั้งวันเพราะผมต้องทำงาน ...

ตอนนี้เล็งไว้สามตัวคือ SCBLT1 SCBLTT กับ SCBDV

ถ้าถือที่เปน ltf มันจะลดหย่อนภาษีได้เยอะเลย

แต่ไม่รุว่าปันผลมันดีเท่า SCBDV รึเปล่า

ลังเลมานานแล้วครับ สิ้นเดือนนี้จะไปซื้อแล้ว

เลือกได้แค่สองจากสามครับ งบมีเพียงเท่านี้

ส่วนทำไมต้องไทยพาณิชย์ นี่เหตุผลส่วนตัวครับ ผมชอบแบรนด์นี้ ไม่มีเหตุผลอื่นใดนอกจากนี้จริงๆ ^ ^

ขอบคุณทุกท่านครับ

จากคุณ : Like_a_Heaven
เขียนเมื่อ : 5 เม.ย. 53 22:41:55

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com