Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com  

อยากแนะนำเรื่องการลงทุนในRMF และ LTF สำหรับมือใหม่  

ไม่ได้มีความรู้เรื่องการลงทุนนะค่ะ และอยากบอกกล่าวถึงประสบการณ์ที่เจอสำหรับมือใหม่ คือปีที่แล้วเป็นปีแรกที่ซื้อ เพื่อลดหย่อนภาษีและเป็นการออมทรัพย์ไว้ตอนเกษียณ ก็พยายามศึกษาดู โดยศึกษาคำแนะนำจากเพื่อนในนี้ ซึ่งก็ถูกต้อง
1. คือให้เลือก บลจ.แยกกันระหว่าง RMF และLTF
2. อย่ารอซื้อในงานตอนสิ้นปี เพราะหลายๆบลจ.ก็ให้สะสมยอดได้ สามารถแลกโปรโมชั่นได้เหมือนกัน
ปัญหาที่เจอก็คือ เ่จ้าหน้าที่บลจ.แห่งหนึ่งที่เราซื้อLTF  หลังการขายไม่ได้เป็นไปตามพูดไว้เลย
1. เราต้องตามหนังสือรับรองที่ต้องยื่นสรรพกรกับบลจ.เอง ตามอยู่หลายครั้ง
2. เราตามไปทำBookยืนยันยอดซื้อ LTF ที่ทางเจ้าหน้าที่คนนี้นัดให้ ก็ไปเสียเวลาตั้งนาน แต่ก็ไม่ได้ทำเพราะสมุดหมด ต้องไปใหม่
3. ต้องตามคูปองที่เป็นโปรโมชั่นเอง คูปองส่วนแลกแทนอุปกรณ์ที่แถม เป็นบัตรกำนัล โลตัลและหมดอายุภายใน2เดือนหลังจากวันที่ส่งมาให้
4. ส่วนบัตรกำนัลอีก1200 บาท วันนี้7เม.ย  เห็นว่าตั้งแต่ธ.คปีที่แล้วเลยโทรไปตามก็แสดงคำพูดไม่พอใจ แล้ววางหูใ่ส่
5. เห็นว่ากองทุนอื่นมีจ่ายปันผลแล้ว เลยโทรไปถามดู เขาบอกไม่รู้ อย่างนี้เราจะทราบจากที่ไหนว่ากองทุนที่เราซื้อจ่ายปันผลหรือเปล่าค่ะ
เลยคิดว่า ถ้าเราซื้อจากเจ้าหน้าที่ธนาคารสาขาที่เราสะดวก เขาน่าจะบริการดีกว่า  ซื้อในงาน ซึ่งดูเหมือนเขาไม่ต้องรับผิดชอบอะไรกับเราเลย เขาไม่มีผลประโยชน์ในการขายหรือเปล่าค่ะ  แล้วต่อไปเมื่อครบอายุที่เราจะขายกองทุนได้ เราจะติดต่อกับใครได้ อย่าว่าแต่จะช่วยแนะนำในการลงทุนปีต่อๆไป รู้สึกแย่มากเลยค่ะ เหมือนถูกหลอก เพราะทุกอย่างมันไม่เหมือนตอนที่เขาชวนซื้อเลย
สุดท้ายอยากเปลี่ยนบลจ.มากเลยค่ะ ทำได้ไหมค่ะ

แก้ไขเมื่อ 07 เม.ย. 53 10:05:51

แก้ไขเมื่อ 07 เม.ย. 53 10:03:11

จากคุณ : เส้น
เขียนเมื่อ : 7 เม.ย. 53 10:00:38

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com