Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com  

Review FIF --- สถานการณ์บ้านเมืองไม่สงบหลบไป FIF ดีกว่าไหม  

ขอ Review เฉพาะกองุทนของ บลจ. ที่ซื้อ-ขายได้สะดวกนะครับ

กองทุน FIF โภคภัณฑ์

กองทุนรวมที่ลงทุนในทองคำ

กองทุนรวมกลุ่มนี้คงเป็น FIF กลุ่มโภคภัณฑ์ที่คนนิยมลงทุนมากสุด เนื่องจากค่าธรรมเนียมไม่แพง สินทรัพย์อ้างอิงเป็นสิ่งที่น่าสนใจและมีมูลค่าในตัวมัน

กองทุน Masterfund คือ SPDR Gold share (SG) หรือ (US) ครับ
http://www.google.com/finance?q=GLD

กองนี้หากทรัพย์เยอะหน่อยแนะนำ K-GOLD ครับเนื่องด้วยมีการ Hedge ค่าเงินและค่าธรรมเนียมซื้อ-ขายถูกกว่าเจ้าอื่นคือ 0.15% แต่มีจุดอ่อนคือ T+5 ทำให้ Cash flow อาจขัดได้ในบางท่าน
สำหรับท่านที่งบน้อยแนะนำ AYFGOLD ไม่มีการ Hedge ค่าเงิน ค่าธรรมเนียมซื้อ-ขาย 0.30% ด้วยเงินลงทุนเพียง 2000 บาทขั้นต่ำ
AYFGOLD มีข้อเด่นที่เด่นกว่ากองอื่นคือการสับเปลี่ยนออกจาก AYFGOLD ไปกองอื่นๆของ AYF ใช้เวลาแค่ T+0 เท่านั้น ทำให้ท่าน Manage cash flow ได้ง่ายมาก

ส่วน TMBGOLD นั้นไม่แนะนำเท่าไรเพราะซื้อ-ขายกลางวัน แต่ใช้ราคากลางคืน ทำให้เกิดความเสี่ยงเรื่องเวลาครับ

กองทุนรวมที่เน้นลงทุนในน้ำมันดิบ

หากเทียบกับทองคำแล้ว ราคาน้ำมันดิบเป็นสิ่งที่ท้าทายมากกว่าเนื่องจาก Upside และการสวิงของราคาน้ำมันดิบ ทำให้การทำกำไรในระยะสั่้นเป็นไปได้ง่ายกว่าและโอกาสมีมากกว่าทองคำ
แต่อย่างไรก็ตามราคาน้ำมันดิบในช่วงที่เศรษฐกิจกำลังฟื้นอย่างนี้ คงมีเพดานได้ในระดับหนึ่งเพราะมันสะท้อนทำให้ต้นทุนทางเศรษฐกิจสูงขึ้นและทำให้เกิดการชะลอตัวได้

กองทุนอ้างอิงคือ Powershare DB Oil
http://www.google.com/finance?q=DBO

ตัวเด่นก็คงเป็น K-OIL และ KF-OIL นะครับ

แน่นอนหากทรัพย์เยอะและไม่ชอบความเสี่ยงด้านค่าเงินต้อง K-OIL ที่มีเงื่อนไขแบบเดียวกับ K-GOLD ครับ
กองนี้มีข้อด้อยคือซื้อ-ขายวกลางวัน ได้ราคา DBO ตอนกลางคืน ส่งผลให้ NAV ออก T+1 ทำให้การเล่นสั้น manage ได้ไม่สะดวกนัก

ผู้ที่เล่นสั้นแนะนะ KF-OIL เพราะเนื่องด้วยการบริหารอย่างไรก็ไม่ทราบ ซื้อ-ขายกลางวันนี้ แต่ได้ราคา DBO ของเมื่อคืน ทำให้เสมือนทราบราคาล่วงหน้า
แต่อย่างไรก็ดีข้อดีนี้แลกมาด้วยค่าธรรมเนียม 1% เฉพาะขาเข้า และไม่สามารถสับเปลี่ยนออกได้ ต้องขายได้เงิน T+5 (แต่สับเปลี่ยนเข้าได้นะ) 2000 บาทคือขั้นต่ำเหมือนเดิม

นอกจากนี้ยังมี TISCOOIL แต่ขั้นต่ำและค่าคอมนั้นค่อนข้างสูง

กองทุนที่ลงทุนในสินค้าเกษตร

K-AGRI ลงทุนใน DB platinum Agriculture Euro fund ซึ่งลงทุนโดยการ Long สินค้าเกษตร 6-7 ชนิด แต่เนื่องด้วยค่าธรรมเนียมขาเข้าที่แพง 1.5% และขั้นต่ำ 10000 บาท

http://www.fondsweb.de/LU0338689952-DB-Platinum-Agriculture-Euro-R1C-B

อีกทั้งกองทุน Masterfund ประกาศ NAV T+3 ทำให้ราคาของกองนี้ต้องรอ T+3 และหากขายก็ต้อง T+5 จาก NAV ทำให้การขายครั้งหนึ่ง T+8 ทีเดียว ท่านที่ cash flow น้อยไม่แนะนำนะครับ

ทำให้ต้องเป็นการเล่นยาวพอควร

แก้ไขเมื่อ 10 เม.ย. 53 19:12:31

จากคุณ : CuSO45H2O
เขียนเมื่อ : 10 เม.ย. 53 19:09:09

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com