Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com  

เพื่อนๆที่มีสวนยางช่วยแสดงความคิดเห็นหน่อยครับ  

พ่อตาผมแนะนำให้ซื้อสวนยางที่ชุมพรไว้ เค้าบอกว่าสวน 25 ไร่จะได้รายได้ประมาณ 3000 บาทต่อวัน(หักลบจากค่าจ้างตัดยางแล้ว 65:35) เดือนนึงตัดได้ประมาณ 20 วัน และปีๆนึงจะตัดยางไม่ได้ประมาณ 2 เดือน ซึ่งผมหรือพ่อตาคงจะเป็นคนลงไปคุมสวนเอง(แต่จ้างเค้าตัด)

ผมมาคำนวนดูรายได้ต่อปีจะประมาณ 600,000 บาท

1. อยากทราบว่าข้อมูลที่ผมได้รับมาเท็จจริงเป็นอย่างไรครับ อยากลงทุนกับตรงนี้ อาจจะซื้อแปลง ภบท.5 ซึ่งราคาคงไม่สูงมากนัก แต่กลัวว่าแกจะเมกให้มันดูน่าลงทุนมากกว่าความเป็นจริงรึเปล่า ?

2. ในอนาคตราคายางมีโอกาสที่จะลงมากๆมั๊ยครับ ?

3. ถ้าเปลี่ยนแนวไปหาที่เปล่าปลูกเองที่ภาคอื่นๆในกรณีที่สู้ราคาที่ชุมพรไม่ไหว ในอนาคตอีก 6-7 ปียังจะเป็นอะไรที่น่าลงทุนอยู่รึเปล่า ?

ตอนนี้กำลังพยายามรวบรวมข้อมูลทั้งหมดก่อนตัดสินใจอยู่ครับ
พี่ๆเพื่อนๆช่วยแนะนำผมทีนะครับ

จากคุณ : bouillabaisse
เขียนเมื่อ : 21 เม.ย. 53 15:11:03

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com