Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com  

ผมไม่มีบัตร ATM...  

มองดูเวป พันทิป สิบกว่าหน  
                                            ต้องยอมทน นั่งดู มิรู้หา
เก็บเงินไว้ เท่านี้ อ่ะพี่จ๋า
                                           อยากถามว่า เอามัน ไปทำไร

หลายครั้งเห็นกระทู้ มีเงิน อยากเอาเงินไปลงทุนในอะไรสักอย่าง แต่ไม่รู้ว่าจะเอาไปทำอะไร  
ก็เลยอยากเล่าประสบการณ์ที่ตนเองทำ แล้วรู้สึกว่า ทำแล้วเข้าท่าดี มีเงินเก็บตามเป้าหมายที่ตั่งไว้  ผมเองก็มือใหม่ วัยทีนด้วยซ้ำ เลยคิดว่า ถ้าเล่าเรื่องนี้ ให้บางคนได้อ่าน เขาอาจจะแนะนำอะไรผมได้บ้างเพื่อชีวิตที่ดีขึ้น หรือ ใครจะเอาไปใช้ก็ไม่ได้จดลิคสิทธ์

ถ้าอยากต่อยอดเงินนั้น ต้อง....

1.ศึกษา
ทรัพย์สินที่ลงทุนแล้วงอกเงย เพิ่มพูนนั้นเยอะแยะไปหมด ผมอ่านหนังสือ พ่อรวยสอนลูก ของพี่โรเบิร์ต คิยาซากิ เค้าบอกว่า
"
ทรัพย์สินชนิดไหนที่คุณควรจะสนใจไขว่คว้า และสอนลูกหลานให้รู้จัก สำหรับผมแยกเป็นประเภทต่างๆได้ดังนี้
1.ธุรกิจที่ไม่ต้องนั่งเฝ้า เพราะถ้าผมต้องเข้ามาทำงานทุกงัน จะไม่ถือว่าเป็นธุรกิจ แต่กลายเป็น"งาน"ไป
2.หุ้น
3.พันธบัตร
4.กองทุนรวม
5.อสังหาริมทรัพย์
6.ตั๋วเงิน
7.ค่าลิขสิทธิ์
8.สิ่งใดก็ได้ที่มีมูลค่าเพิ่มสามารถสร้างรายได้ หรือเพิ่มพูนมูลค่าด้วยตัวมันเอง
"
แล้วตัวคุณเองถูกใจ อยากจะมีครอบครองสิ่งไหน ก็ต้องศึกษา เจอลึงลงไป เพราะมันยังแยกแยะ ปีกย่อยลงไปอีกมากมาย

ลองเปรียบเทียบดูว่าสิ่งไหน ให้ผลตอบแทนดีกว่ากัน ยิงศึกษามาก ทางเลือกของคุณยิ่งเพิ่มขึ้น

2.วางแผนกางเงิน

ไม่มีใครวางแผนการเงินได้ดีกว่าตัวคุณเอง
เพราะ
คุณรู้รายละเอียดการใช้จ่ายของตัวคุณเองทุกอย่าง  รู้ช่องทางรายรับ รู้ว่าตัวคุณเองมีภาระอะไรที่ต้องรับผิดชอบ ค่าโน่นค่านี่ คุณรู้หมด

การวางแผนการเงิน สำหรับผม
ผมเริ่มจาก ตั่งเป้าหมายก่อน สิ่งที่ผมต้องการคืออะไร   ตั่งระยะเวลา แล้วค่อยเริ่มลงลายละเอียดย่อยๆๆลงไป ใส่รายรับรายจ่ายคร่าวๆลงไป  ปรับแผนบ้างตามสถานการ  แล้วเราจะพอรู้ว่า คร่าวๆว่าเราจะได้อะไรเมื่อไหร่

3. ทำบัญชี
จริงๆผมเรียนมาสายงานช่าง ผมพึ่งมาเคยทำบัญชีก็ไม่นานนี่เอง

หัดทำเอง ถามจากเพื่อนๆที่เรียนบัญชีบ้าง แต่ส่วนใหญ่ ทำตามความเข้าใจของตัวเอง เพราะทำไว้ดูเอง  ไม่ได้เอาไปโชว์ใคร เลยไม่จำเป็นต้องใช้ศัพท์อะไรมากมาย แต่ตัวเลข ถูกต้องเข้าใจง่าย

การทำบัญชี มีประโยชน์เยอะมาก ถ้าคุณต้องการบริหารเงิน
อย่าไปคิดว่า บัญชีใช้สมอง ใช้โน่นนี่นั้นมากมาย จริงๆแล้ว ใช้ความรู้ระดับป.4 ก้ทำได้แล้ว เพราะแค่ +เป็น - เป็น ก็ทำได้สบายมาก
ขอแค่เราเข้าใจ  รู้ว่า เงินเราไปทางไหนบ้าง

แล้วคุณจะเห็น หลายๆอย่างที่คุณจะประหลาดใจ

อย่างตัวผมเอง

หลังทำบัญชี

ผมแปลกใจมากที่เงินผมหายไปไหนไม่รู้  หายจริงๆ คิดไม่ออกด้วยเอาไปทำอะไรที่ไหน

4 .อันนี้ผมว่าสำคัญที่สุด

คุณต้อง  "รู้จักตัวเอง"

อ้าวเฮ้ย ไม่รู้จักก็บ้าแล้ว ติ๊งต๊องป่ะเนี่ย

แต่ช้าก่อน  การรู้จักตัวเอง จำเป็นมาก ที่จะต้องเอาไปประกอบการวางแผนต่างๆ  ตัวคุณเองรู้ดีที่สุดว่า คุณมี จุดเด่นจุดด้อยตรงไหน

บางคน อาจวิ่งน้ำตาไหล เมื่อเห็นป้ายลดราคา  
ตัวคุณเองรู้ดีที่สุดว่า คุณมีความอดทนน้อย หรือมาก ต่อการทำตามแผนการเงินต่างๆที่ได้วางแผนไว้
เพราะ ตัวผมเอง เคยวางแผนผิดพลาด ไม่คิดถึงความสามารถของตนเอง

ตอนนั้นผมตั่งเป้าว่า ผมต้องเก็บเงินให้ได้จำนวนหนึ่ง ประมาน 2 เท่า ของเงินเดือนผม ในเวลา4เดือน

ตอนวางแผน จำเป็นต้องตัดโน่น ลดนี่ เพื่อให้  ได้ตามเป้า จำได้เลย ตอนนั้น ในแผน ผมต้องใช้เงิน สำหรับกิน แค่ ....
960 บาท (เก้าร้อยหกสิบบาท)ต่อเดือน เป็นเวลา4เดือน

สรุปแล้ว 4เดือน ผมเก็บเงินได้ 1/2ของเงินเดือน
เพราะผมทนไม่ไหว อดใจไม่ได้ เวลาเห็นอะไรบางอย่างแล้วอยากกิน

ถ้าเรา รู้จักตัวเอง แล้วนำเอานิสัยของเราเอง มาประกอบกับแผนการเงิน
แผนการเงินนั้น จะดำเนินไปด้วยความราบรื่น

ผมจะตกตัวอย่างจากตัวผมเอง นี่ล่ะ

ผมเป็นคนขี้เกรียด(มาก)
ผมใช้ประโยชน์จากความขี้เกรียด  ช่วยให้แผนการเงินผม ไปตามแผนได้

ห๊า อะไรของเอ็ง ติ๊งต๊องอีกแล้ว ขี้เกรียดแล้วดีตรงไหน เลอะเทอะ

ฟังก่อนสิ อย่าพึ่งเถียง

เมื่อผมรู้ว่า ตัวผมเองนั้น ขี้เกรียด ผมจึง  

" ไม่ทำบัตร ATM "

เพราะว่า ผมไม่มีรายได้ทางอื่นนอกจากเงินเดือน  เงินทั้งหมดของผม ผมจะเก็บไว้ในธนาคาร  แล้วเมื่อเงินเดือนออก ผมจะ ดูว่า ในแผนผมใช้เงินได้เท่าไหร
แล้วผมจะเบิกมาเท่านั้น

อย่างเดือนเมษาที่ผ่านมา เงินเดือนผมออกวันที่3
วันที่1ในกระเป๋า มีอยู่ 100 บาท

ด้วยความขี้เกรียดของผม  มันทำให้ผม อดทนใช้เงิน 3วันร้อยเดียว เพราะว่า
เงินมันยังไม่ออก ถ้าไปเบิกตอนนี้ ก็เบิกได้ หลักร้อย แล้วจะเสียแผนด้วย

และหลังวันที่3ผมต้องไปเบิกอีกทีเพื่อใช้ในเดือนนี้  
สรุปว่า ถ้าผมจะไปเบิกผมต้องไปถึงสองรอบ ผมจึงจำเป็นต้องอดทน เพราะความขี้เกรียดของตัวเอง

ด้วยประการ ฉ นี้เอง ผมจึงไม่มีบัตรATM  TT_TT

จากคุณ : plan two
เขียนเมื่อ : 17 พ.ค. 53 21:04:09

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com