Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com  

เล่าประสบการณ์ใช้ออปชั่น Hedge Port ครับ  

เอามาแชร์ครับผม  ผมได้ใช้ Option ในการ Hedge Port กองทุนรวมผม ซึ่งมี AYFSCAP และ AYFENSET50 อย่างละครึ่ง  โดยรวมๆตอนนี้ถือไว้ 250000 บาท

จากที่ผมเริ่ม Hedge โดยผม hedge ตามทฤษฎี ตามมูลค่าสัญญาเลย คือ แสนละสัญญา ผมมี 250000 ก็ใช้ 3 สัญญา โดยเปิด Long Put ที่ @550 และ @520 ตอนที่ SET อยู่ประมาณ 796 ครับผม

ปรากฎว่า SET ร่วงมาที่ 750 แล้ว  มูลค่า Option ที่เพิ่มขึ้นแค่ประมาณ 7000 เอง ซึ่งขาดทุนครับ ผมจึงมาดูว่ามันเกิดอะไรขึ้น
1. เป็นเพราะผมต่อราคาไม่เก่ง ใช้วิธีโทรสั่งผ่านมาร์ เลยต่อราคามากไม่ได้
2. มีความเสี่ยงอีกอย่างนึง คือกองทุนรวมปิดรับออเดอร์เวลา 15.30 ในขณะที่ออปชั่นปิดการซื้อขายเวลาเกือบๆ 5 โมงเย็น ซึ่งช่องว่างของเวลานี้เป็นความเสี่ยงอีกอย่างนึง ที่ทำให้ไม่สามารถ Fully Hedge ครับผม

ข้อสรุป

1. ออปชั่นมีสภาพคล่องต่ำ  ราคาจะไม่วิ่งดั่งใจเหมือนฟิวเจอร์ ดังนั้น ห้ามซอยเด็ดขาด เพราะจะเจอทั้งค่าคอม และราคาที่โดนกด ทั้งซื้อและขาย
2. ปริมาณที่เหมาะสมในการ hedge port กองทุน ที่ผมคำนวณใหม่สำหรับคนต่อราคาไม่เก่งอย่างผมคือ 3 Long Put ต่อ 200000 บาท  ดังนั้นผมต้องใช้ 4 สัญญาถึง hedge port กองทุนผมเข้าที่ครับ ทั้งนี้อาจมีปัจจัยอื่นๆเข้าเกี่ยวข้องด้วย เช่นอายุที่เหลือ และราคา Strike Price โดยสูตรนี้ผมจะเลือกเอา Strike Price ล่าง ATM ปัจจุบันที่เป็น OTM ลงไปประมาณ 1-2 ช่องนะครับ
3. พอร์ทกองทุนมีการเคลื่อนไหวตาม SET50 โดยมีค่า Corelation จากที่กดเครื่องคิดเลขประมาณ 0.7 - 0.8 ครับผม ซึ่งหุ้นส่วนใหญ่ของ AYFSCAP และ AYFENSET50 เป็นหุ้นกลุ่มพลังงาน
4. ผมยังเชื่อว่าออปชั่นเป็นวิธีที่ปลอดภัยที่สุดในการ hedge port โดยลงทุนน้อย แต่สามารถประกันความเสี่ยงได้เยอะกว่าฟิวเจอร์ และความเสี่ยงเพิ่มเติมน้อยกว่า ในราคาเท่าๆกัน

เป็นความเห็นจากการทดลองของผมล้วนๆนะครับ เอามาแชร์ให้ดูกันครับ

แก้ไขเมื่อ 24 พ.ค. 53 15:48:32

จากคุณ : เม่าอยากรวย
เขียนเมื่อ : 24 พ.ค. 53 15:47:22

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com