Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com  

เรื่องความน่าเชื่อถือของคนให้คำแนะนำ  

ตามหัวข้อเลยครับ คือผมไม่มีความรู้เรื่องการลงทุน ทีนี้ถ้าหากจะเดินเข้าไปแบงค์ ไปสอบถามข้อมูลเกี่ยวกับการลงทุนต่างๆ เราจะสามารถเชื่อถือได้มากน้อยแค่ไหนครับ ว่าเค้าจะแนะนำข้อมูลที่ดีให้แก่เราจริงๆ หรือฟังแล้วเก็บไว้ แล้วนำกลับมาวิเคราะห์อีกทีภายหลังครับ

คือตัวผมศึกษาเรื่องพวกนี้จากทางเว็ปไซต์ กระทู้และหนังสือแล้วพอเข้าใจบ้างคร่าวๆ แต่ผมไม่มั่นใจว่าสิ่งที่ตัวเองเข้าใจนั้นถูกต้องหรือไม่ เพื่อนฝูงคนรู้จักก็ไม่มีใครลงทุนกันซักคน เลยไม่รู้จะทำอย่างไรดี ก็จะเดินเข้าแบงค์ไปถามให้รู้แล้วรู้รอดเลย แต่ก็กลัวไม่ได้คำแนะนำที่จริงใจ

คำถาม ประมาณว่า ผมอยากลงทุน แบบที่มีความเสี่ยงได้ งบลงทุน ประมาณ 5,000-10,000 ต่อเดือน ผมควรลงทุนเริ่มจากอะไรดีครับ ขอยกเว้นเรื่องสลากออกสิน และพวกพันธบัตรนะครับ ผมเห็นมีกระทู้ถามแนวนี้หลายคนแล้ว แต่ผมก็ยังไม่ค่อยเข้าใจ อาจจะเป็นเพราะผมอ่านไปเองคนเดียว คิดเองคนเดียว เลยขอมาตั้งกระทู้เผื่อจะได้รู้จักกับคนที่สามารถให้คำแนะนำดีๆกับผมได้บ้าง

ผมไม่ถึงขนาดหวังกำไรเป็นกอบเป็นกำ ลงทุนไปซัก 10,000 ผมอยากได้กำไรซัก 1,000-2,000 ต่อเดือนก็พอครับ

แล้วถ้าเปิดบัญชีเล่นหุ้น ควรจะเปิดกับแบงค์ไหนดีครับ แล้วต้องเตรียมอะไรไปมั่งเหรอครับ ช่วยแนะนำทีครับ

ป.ล. คำถามของผมอาจจะดูโง่ไปบ้าง ถ้าทำให้ใครรำคาญผมต้องขอโทษด้วยนะครับ ขอบคุณและขออภัยอย่างสูง

แก้ไขเมื่อ 31 พ.ค. 53 15:29:32

แก้ไขเมื่อ 30 พ.ค. 53 21:43:16

จากคุณ : miraculous
เขียนเมื่อ : 30 พ.ค. 53 21:35:10

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com