Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com  

จากกระทู้" กองธนบดีเวลาซื้อมีค่าธรรมเนียมด้วยเหรอคะ " ถามเพิ่มเติมค่ะ  

จากกระทู้ http://www.pantip.com/cafe/sinthorn/topic/I9311397/I9311397.html สงสัยเพิ่มค่ะ ที่คุณ summerman บอกว่าทุกกองทุน Bid กับ offer ต่างกัน .0001  บาทต่อหน่วย ดังนั้นถ้าหน่วยหนึ่งแพงๆ อย่าง สามสิบ สี่สิบบาทไป จะได้รับผลกระทบตรงนี้น้อยกว่ากองทุนหน่วยละสิบบาท !!! ความรู้นี้มีประโยชน์มาก กรณีต้องการโอนเงินฟรีผ่าน บลจ. โดยถือครองหน่วยเพียงคืนเดียว

ถามเพิ่มว่า
1. แสดงว่ากรณีต้องการโอนเงินฟรีผ่าน บลจ. โดยถือครองหน่วยเพียงคืนเดียว เราต้องเสียเงินไป .0001 บาทต่อหน่วยใช่มั้ยคะ ไม่ใช่ฟรีอย่างที่คิด ถ้าไม่อยากเสียตรงนี้ เราต้องทิ้งเงินไว้ก่อนขายออกมากกว่า 1 วันใช่มั้ยคะ

2. แล้วโดยทั่วไปอย่างน้อยควรทิ้งไว้กี่วันคะ

3.กรณี switch มาจากกองอื่น เข้าใจว่าต้องเสีย 2 เท่า เพราะเสียตอนขายออกเพื่อ switch ออกจากกองอื่นแล้วต้องมาเสียอีกทีตอนจะซื้อธนบดี ไม่ทราบว่าเข้าใจถูกต้องมั้ยคะ

3. ลองไปคำนวณเทียบ 0.001 บาทแล้ว ทำไมไม่เห็นตรงกับยอดที่ show เลย งงค่ะ ช่วยยกตัวอย่างให้หน่อยได้มั้ยคะ ทั้งกรณีใช้เงินสดซื้อ และกรณี switch มาจากกองอื่น

ขอบคุณค่ะ

จากคุณ : อุ๊ดจิม
เขียนเมื่อ : 2 มิ.ย. 53 16:38:50

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com