Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com  

Daily VI Discussion (DVD 100) กระทู้การลงทุนแนวเน้นคุณค่า ประจำวันที่ 10/06/10{แตกประเด็นจาก I9345201}  

สวัสดีเพื่อนๆ พี่ๆ ชาว DVD ทุกท่านครับ smile
วันนี้ขออนุญาตคัดลอกความเห็นจากสมาชิก Thaivi มาให้ได้อ่านกัน น่าจะมีประโยชน์บ้าง ไม่มากก็น้อย

จากกระทู้ข้างต้น ผมเห็นว่าน่าสนใจ
แต่ ประเด็นสำคัญผมไม่ได้ต้องการจะสื่อถึงเรื่องรายได้ก้อนโต 10 ล้าน
แต่ ผมเชื่อว่านักลงทุนแนว VI "ส่วนใหญ่" จะมีความคิดที่เป็น "ระบบ"
ในการดูแลจัดสรรรายรับ(ที่ดี) เป็น "ต้นทุน" ทางความคิดอยู่แล้ว

อย่างที่ จขกท. ได้บอกไว้ว่า
" ไม่สำคัญว่าจะหาได้มากแค่ไหน
แต่สำคัญที่ว่าคุณจะเก็บได้มากแค่ไหน สร้างมูลค่าได้มากแค่ไหน "

ผมค่อนข้างเห็นด้วยกับข้อความข้างต้น

และเนื่องในโอกาสที่กระทู้ DVD ก้าวย่างเข้าสู่กระทู้ที่ 100
ผมเลยขอใช้พื้นที่นี้เป็นกำลังใจให้กับนักลงทุนหน้าใหม่ว่า ...

การลงทุนแนวเน้นคุณค่า หากคุณเข้าใจถึงหลักการอย่างแท้จริง
คิดว่าหุ้นคือการลงทุน คือการซื้อเพื่อเป็นส่วนหนึ่งในธุรกิจที่เราสามารถทำความเข้าใจได้

อ่านบทความของ ดร.นิเวศน์ทุกบทความ ทุกๆอาทิตย์
นำความคิด/ไอเดีย/มุมมอง มาปรับใช้กับรูปแบบ/style การลงทุนของเรา

ผมเชื่อว่า โอกาสในการขาดทุนนั้น ... ผมกล้ารับประกันเลยว่า "น้อยมาก"
และถึงแม้ว่า หากเราได้ซื้อมาแล้วราคาเกิดปรับตัวลง เราก็จะไม่แตกตื่นเกินกว่าเหตุ
เพราะด้วยพื้นฐานว่าเราได้ทำการบ้าน/วิเคราะห์มาอย่างดี
สิ่งนี้จะช่วยเราได้มากครับ

ข้อแม้คือ
1. อย่าเป็นเพียง VI ประเภท "จิ้มดูด" ( ขอยกเครดิตคำนี้ให้กับพี่ปลานิลจิ๋ว )
2. จงซื้อหุ้นในราคาที่เหมาะสม และมี mos มากเพียงพอ (หลักการนี้อาจเหมือนดูหลักลอย แต่ผมเชื่อว่าช่วยได้มากๆ)
3. อย่าโลภเกินความรู้ความสามารถของตัวเราเอง (เจ้ามือ แท้จริง "อยู่ที่ใจ" )

ขอให้ทุกท่านโชคดี และมีความสุขในการลงทุนครับ
ใครมีประสบการณ์อะไร แบ่งปันกันได้ครับผม

แก้ไขเมื่อ 10 มิ.ย. 53 07:55:51

จากคุณ : คนจนที่อยากรวย
เขียนเมื่อ : 10 มิ.ย. 53 07:53:44

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com