Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com  

ข้อสงสัยเกี่ยวกับ LTF ครับ  

คือตอนนี้ผมกำลังดู LTF เพื่อลดหย่อนภาษีอยู่ แต่มีข้อสงสัยบางอย่าง ขออนุญาตถามเป็นข้อๆ นะครับ

1. ถ้าในปีนี้ 2553 ผมซื้อกองทุน LTF ไว้ 10,000 บาท แสดงว่าในปี 2553 นี้ ผมสามารถลดหย่อนภาษีในส่วนนี้ได้ 10,000 บาทใช่ไหมครับ
2. ในปีต่อไป (2554, 2555, 2556, 2557) ผมสามารถเอา 10,000 บาทนี้มาลดหย่อนได้อีกไหมครับ
3. ในปีต่อไป ผมสามารถนำเงินออกมาใช้ได้ก่อนไหมครับ และนำไปซื้อคืนภายในปีนั้นๆ
4. เงินจำนวน 10,000 บาทนี้ ผมสามารถนำออกมาใช้ได้เมื่อใดครับ (ต้นปี, ปลายปี)
5. ถ้าในปีต่อไป ผมซื้อกองทุนตัวเดิมอีก 5,000 บาท ผมจะนำตรงนี้มาคำนวนภาษีอย่างไรครับ
6. ผลกำไรของกองทุน สามารถนำออกมาใช้ได้ไหมครับ
7. ถ้ากองทุนขาดทุน จำนวนเงินที่นำไปลดหย่อน ต้องคิดที่เงินต้น หรือมูลค่ากองทุน ณ ขณะนั้น

ขอบคุณครับ

จากคุณ : TJ Solution
เขียนเมื่อ : 7 ก.ค. 53 11:54:03

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com