Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com  

"ทำไมราคาน้ำมันขึ้น แต่กองทุนไม่ขึ้นตาม?" ก่อนลงทุนในกองทุนน้ำมัน  

ปัจจุบันนี้กองทุนน้ำมัน (Oil Fund) ในตลาดมีเยอะแยะมากมายนะครับ แต่ผมไม่ขอเอ่ยถึงชื่อแล้วกัน

ก่อนอื่นต้องเกริ่นถึงรูปแบบการลงทุนของกองทุนนี้กันก่อน

กองทุนน้ำมันทุกกองที่อยู่ในไทย นำเงินลงทุนของเราไปลงทุนในกองทุนหลักที่ชื่อว่า Powershare DB Oil Fund อีกที ซึ่งกองทุนนี้ เป็น ETF ที่นำเงินในกองทุนไปลงทุนในสัญญาซื้อขายล่วงหน้า (Futures) ของราคาน้ำมันดิบ West Texas อีกที (ไม่ใช่ NYMEX นะครับ อย่าเข้าใจผิด)
ตรงนี้ทุกคนที่ลงทุนคงพอจะทราบอยู่แล้วนะครับ

จริงๆแล้ว ราคาน้ำมัน West Texas หรือ WTI ก็มีลักษณะการเคลื่อนไหวของราคาใกล้เคียง แทบจะทิศทางเดียวกันกับ NYMEX อยู่แล้ว แต่ก็มีบ้างครับ ที่เคลื่อนไหวไม่ไปทางเดียวกัน ดูกราฟนี้

จากคุณ : Mr.Messenger
เขียนเมื่อ : 7 ก.ค. 53 18:51:50

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com