Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com  

วิธีใช้ DW อย่างถูกวิธี (ตามทฤษฏี)  

จริงๆแล้ว DW มันก็คือ Stock Options ครับ (ต่อไปนี้ผมจะใช้ DW หรือ option ก็คือสิ่งเดียวกันนะครับ) คือสิทธิ์ในการซื้อ (call)หรือขาย (put)หุ้นในราคาที่กำหนด ใครที่เรียน finance มาก็คงรู้จักมันเป็นอย่างดี ในตลาดเมืองนอก มันมีมานานแล้วครับ ถือเป็นเครื่องมือทางการเงินชนิดหนึ่ง จุดประสงค์หลักเอาไว้ใช้บริหารความเสี่ยงครับ แต่ก็นำมาเก็งกำไรได้เช่นกัน (ซึ่งถือเป็นการใช้ในทางที่ผิดครับ)

ถามว่ามันทำหน้าที่บริหารความเสี่ยงอย่างไร มาดูกราฟ payoff-profit ของ Option กัน

ปล.ถ้าที่โพสไปมีข้อมูลหรือการคำนวนใดๆที่ผิดพลาด ช่วยท้วงติงด้วยนะครับ และต้องขออภัยล่วงหน้า แล้วผมจะเข้ามาแก้ไขครับ

ปล.2 จุดประสงค์ที่โพสตรงนี้ขึ้นมาไม่ได้จะมาอวดว่าเก่งหรืออะไรนะครับ ผมยอมรับว่าผมรู้แค่ปูปลาๆจากทฤษฏีที่เรียนมานิดหน่อย ของจริงไม่เคยแตะ ที่อยากจะมาโพสตรงนี้ก็แค่จะให้พี่ๆเพื่อนๆรู้สึกว่ามันยากและงงนั่นแหละครับ (ผมโพสเองยังงงเองอยู่หลายจุด มั่วๆไปก็เยอะ)  อยากจะให้คิดซักหน่อยว่า มันไม่ง่ายอย่างที่เราคิดครับ ไอ้ประเภทซื้อแล้วยังไงก็กำไรแน่ๆ ตอนนี้นลท.รายย่อยส่วนมาก ยัง evaluate มูลค่ากันไม่เป็นครับเหมือนตลาดหุ้นบ้านเราสมัย20-30 ปีก่อน ที่ปั่นหุ้นยังไงก็ขึ้น ผมว่าสำหรับ DW ชุดนี้ถึงวันหมดอายุกันเยอะๆเมื่อไหร่จะรู้เองครับว่า เวลาเจ๊งกับ Option แล้วมันหมดตัวเป็นคืออะไร หลังจากนั้นผมว่ารายย่อยทั้งหลายเองก็น่าจะมีเหตุมีผลในการซื้อ DW มากขึ้น และทำให้ราคา DW ในตลาดไม่เวอร์กันแบบที่บางตัวเป็นอยู่ คิดซะว่าตลท.เราที่ไม่ให้ความรู้นลท.แบบทั่วถึงก่อนจะปล่อย DW ออกมาเพราะเค้าตั้งใจจะให้เรา Learning by Experience แหละครับ

แก้ไขเมื่อ 28 ก.ย. 53 10:57:04

แก้ไขเมื่อ 28 ก.ย. 53 01:19:36

แก้ไขเมื่อ 28 ก.ย. 53 00:25:21

จากคุณ : GeneraX
เขียนเมื่อ : 28 ก.ย. 53 00:24:24

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com