Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com  

การหาจุดขายด้วย MACD+Hist......สำหรับมือใหม่ด้วยกัน(เท่านั้น)ครับ ^_^ ติดต่อทีมงาน

สวัสดีครับพี่ๆเพื่อนๆชาวสินธร(มือใหม่ด้วยกัน)ทุกๆท่านครับ ^_^

วันนี้ผมขออนุญาตนำเสนอเทคนิคการหาจุดขายด้วย MADC+Hist. สำหรับมือใหม่อย่างเราๆครับผม(เมื่อต้นเดือน10 ที่ผ่านมา ผมมีโอกาสไปสัมมนา(ฟรี)ที่ SCBS เลยได้แนวคิดการดูกราฟลักษณะนี้มา ซึ่งเป็นจุดเริ่มต้นของความสนใจดูกราฟ ซึ่งก่อนหน้านี้ไม่เคยสนใจเลย)

1.MACD คือการเอาค่าเฉลี่ยแบบถัวน้ำหนักมาแสดงผลต่างกัน ซึ่งดีฟอลท์ของ efinance คือ 12 และ 26 วัน...รายละเอียดอานเพิ่มเติมได้จากลิ้งด้านล่าง(ขออนุญาตเจ้าของลิ้งค์นี้มา ณ ที่นี้ด้วยครับ)...ถ้าอ่านไม่รู้เรื่อง ก็ไม่ต้องสนใจมาก สนใจวิธีใช้งานก็พอครับ haha
http://thailandinvestorclub.com/index.php?topic=1603.0

2.Histogram ในที่นี้คือการแสดงแรงซื้อ(พลังกระทิง) และแรงขาย(พลังหมี) ซึ่งจะเป็นแท่งที่มีทั้งด้านบนและด้านล่าง...ด้านบนเป็นส่วนของกระทิง ส่วนด้านล่างเป็นส่วนของหมี

หลักการนี้ผมขอเน้นที่จุดขายของการเล่นรอบประมาณ 1อาทิตย์-1เดือนเป็นหลักนะครับ(ช...ซึ่งจริงๆสามารถประยุกต์ได้ทั้งซื้อและขาย....และผมก็เชื่ออย่างยิ่งว่า ถ้าเราไม่เล่นแบบหวือหวานัก+สร้างวอชลิสต์กับหุ้นดีๆหน่อยสัก 10-15 ตัวและหารอบเล่นรอบละ 3-4 ตัวในช่วงขาขึ้น และนักแน่นในวินัยสักหน่อย...รับรองท่านจะเอาตัวรอดและกำไรโดยรวมจากตลาดหุ้นได้เสมอครับ ^_^

smile

จากคุณ : halogen
เขียนเมื่อ : 16 ธ.ค. 53 23:42:10

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com